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BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA TANZANIA TNMG
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TAARIFA KWA UMMA

KULAANI KITENDO CHA UKIUKWAJI WA MAADILI YA KITAALUMA
KWA MUUGUZI AMOS MATHIAS (LESENI No. 32266)

Dodoma, Agosti 18, 2023.

Baraza la Uuguzi na Ukunga ni Mamlaka ya Kisheria iliyoanzishwa kwa ajili
ya usimamizi wa taaluma na wanataaluma ya Uuguzi na Ukunga nchini.
Lengo la kuanzishwa chombo hiki ni kuhakikisha jamii inapata huduma zilizo
bora na salama kutoka kwa wauguzi na wakunga. Baraza linafanya kazi chini
ya Sheria ya Uuguzi na Ukunga (The Nursing and Midwifery Act of 2010).

Baraza limepata taarifa ya Muuguzi AMOS MATHIAS aliyekuwa amesaijiliwa
kwa leseni Na. 32266 ambayo ilikuwa imekwisha muda wake toka Mwaka
2016, kuwa amehukumiwa kifungo cha miaka 15 jela. Taarifa ya chombo
cha habari iliyochapishwa Agosti 16, 2023 na Gazeti la Habari leo Mtandaoni
imesema kuwa Mahakama Kuu ya Kanda Tabora imemtia hatiani Bw. Amos
Mathias kwa kosa la kuua. Bwana Amosi alidanganya watu kuwa yeye ni
Daktari, hivyo kumfanyia upasuaji wa tumbo na sehemu za siri za Mzee
mwenye umri wa miaka 78 ambaye alikuwa na tatizo la Ugonjwa wa
Ngirimaiji.

Aidha imebainika kuwa Bw. Amos alikuwa akitoa huduma nyingine kama
kung'oa meno, kufanya tohara na upasuaji wa watu majumbani, huku akiwa
hana taaluma hiyo kinyume na mawanda yake yaani (scope of practice).
Huduma hizi alikuwa akizitoa katika mazingira hatarishi, vitendo ambavyo ni
kinyume na taratibu, miongozo kanuni na sheria za kitabibu.

Baraza la Uuguzi na Ukunga linalaani vitendo alivyofanya muuguzi huyu
kwakuwa vinadhalilisha taaluma ya uuguzi na kusababisha madhara mengi
hadi kusababisha kifo cha mtu.

Ahwowa



Kwa mujibu wa Sheria ya Uuguzi na Ukunga ya Mwaka 2010, kifungu
cha 25(2)(c) Muuguzi Amos Mathias amepoteza sifa ya kuendela kuwa
muuguzi, na kuruhusiwa kutoa huduma kwa wananchi. Hivyo shauri
lake litapelekwa katika kikao cha Baraza kwa ajili ya kuliondoa jina lake
katika Orodha ya wauguzi na kufuta leseni yake.

Kwa niaba ya Baraza la Uuguzi na Ukunga natoa pole kwa familia
waliyopoteza mpendwa wao na wale wote walioathirika na vitendo vya
muuguzi huyu.

Natoa rai kwa wauguzi na wakunga wote nchini, kuhakikisha wanaendelea
kutoa huduma kwa kufuata taratibu, kanuni na sheria ikiwa pamoja na
kuzingatia maadili ya kitaaluma. Wataalam waache kabisa vitendo viovu vya
kutoa huduma kinyume na ujuzi na mawanda yao.

Tunawahakikishia wananchi kuwa Baraza litaendelea kuchukua hatua kali
za kinidhamu kwa Wauguzi na Wakunga ambao wanakiuka maadili ya
taaluma zao, matendo kama haya yanaiaibisha taaluma ya Wauguzi ambao
ni kiungo katika upatikanaji wa huduma bora za matibabu.
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