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JARIDA MAALUMU BARAZA LA

UUGUZI NA UKUNGA TANZANIA

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania ni
Mamlakaya Kisheria inayosimamia wanataaluma
na taaluma za Uuguzi na Ukunga Tanzania chini ya
Sheria ya Mwaka 2010 na kanuni zake (The
Nursing and Midwifery Act, 2010) ili kuhakikisha
huduma zinazotolewa na wauguzi na wakunga
nchini Tanzania ni za kiwango kinachokubalika na
salama kwa jamii.
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TNMC Yawasilisha Taarifa Ya Utendaji Kazi Kwa
Mwaka wa Fedha 2023/2024 Mbele Ya Kamati Bunge.

Na. Ndimmyake Mwakapiso

Msajili wa Baraza la Uuguzi na
Ukunga nchini Tanzania

Bi. Agnes Mtawa, akiwa
ameambatana na menejimenti
yake, tarehe 06 Agosti 2024
amewasilisha taarifa ya utendaji
kazi ya Baraza kwa mwaka wa
fedha 2023/2024 mbele ya
kamati ya Bunge inayosimamia
sekta ya Afya na UKIMWI
kupitia  kikao  kilichofanyika
katika ukumbi mdogo wa
Bunge Jijini Dodoma.

Kamati  inayoongozwa  na
Mwenyekiti Mhe. Elibariki
Kingu (MB) na wajumbe 15,
kwa ujumla wamefurahishwa na
wasilisho la  Msajili  na
kubainisha kuwa wasilisho hilo
limetoa uelewa wa kutosha kwa
wabunge wa kamati hiyo kwa
kulifahamu kiundani Baraza
pamoja na mipango yake.

Wasilisho la msajili kwa kamati
lililenga mambo muhimu ikiwa
ni pamoja na utangulizi

wa kulifahamu Baraza, Dhima
na Dira, Muundo wa Baraza,
Majukumu yake, usajili wa
wanataaluma, Umuhimu wa
wauguzi kujiendeleza wakiwa
kazini CPD, uwepo na
umuhimu wa Mtihani wa usajili
na leseni pamoja na mafanikio
ya Baraza tangu kuanzishwa
kwake mwaka 1953.

“Kwa kweli tuwapongeze
sana Baraza kwa utendaji
mzuri wa kazi, wabunge

wamefahamu nakuvelewa vitu
vingi kuhusu Baraza hili
muhimu na pia nikupongeze

sana Msajili Dada Agnes,
kwa kweli unaonesha jinsi
gani unaijua taasisi
unayoiongoza, CMO huyu ni
hazina ya Wizara ya Afya
endeleeni kumtumia kwa
mambo mengi” Alisema

Mwenyekiti wa kamati hiyo
Mhe. Elibariki Kingu.

Aidha, baada ya wasilisho hilo
wabunge ambao ni wajumbe
wa kamati hiyo, waliuliza
maswali mbalimbali yenye nia
ya kujenga uelewa zaidi na
maswali yote yalijibiwa vema
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TNMC Yashiriki Mkutano wa ECSACONM Lesotho

Na. Mwandishi Wetu

TNMC ikiwakilishwa na Msajili
Baraza la Uuguzi na Ukunga
Bi. Agnes Mtawa, pamoja na
maafisa waandamizi ambao ni

Salome Kassanga kutoka
kurugenzi ya Usajili, leseni na
maadili ya kitaaluma pamoja
na Bi. Irene Chilewa, ambaye
ni Mkuu wa kitengo cha
uthibiti  ubora,  imeshiriki
Mkutano wa kimataifa wa
kisayansi  unaoratibiwa na
Jumuiya ya ECSACONM
nchini Lesotho kuanzia tarehe
11 hadi 13 Septemba 2024
kwa lengo la kubadilishana
elimu, uzoefu na kuboresha
utoaji huduma katika sekta ya
Afya kwa nchi wanachama.

Akizungumza  wakati
ufunguzi wa mkutano huo,

Rais wa jumuia ya
ECSACONM  Dkt.  Glory
Msibi, amewakaribisha

wajumbe wa mkutano huo na
kutanabaisha kuwa mkutano
huo ni muhimu katika

wa |

kuendeleza taaluma ya Uuguzi /.

na Ukunga kwa ukanda wa
Afrika mashariki na kati na
kusini mwa Afrika.

“Mkutano huu utakaofanyika
kwa siku hizi tatu, unatupa
fursa ya kutafakari, kusherekea
na kushirikishana mikakati,
vvumbuzi na maarifa na
kuimarisha utendaji wetu”

Mkutano wa ECOSACONM
unaotoa fursa kwa washiriki

kujifunza, kufahamiana na
kubadilishana uzoefu katika
utoaji wa huduma za Afya,
velimishaji wa U

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania

Wadhibiti, Serikali na vyama
vya kitaaluma, huandaliwa
katika nchi mbalimbali
wanachama ambapo Tanzania
ni miongoni mwa nchi hizo.

ECSACONM ilianzishwa mwaka
wa 1990 kama chombo cha
utekelezaji cha iliyokuwa
Sekretarieti ya Jumuiya vya
Madola ya Afrika Mashariki,
Kati na Kusm| (CRHCS-ECSA)
katika eneo la Uuguzi na
Ukunga chenye makao yake
makuu Jijini  Arusha nchini
Tanzania, = ambayo  sasa
inajulikana kama Jumuiya ya
Afya ya ECSA (ECSA HC)
lkiwa na majimbo 14 vya
kikanda. Pia, ni mojawapo kati
ya vyuo vitano vya ECSA-HC
ambavyo ni COSECSA
,CANECSA, COPECSA na
ECSACOG.

Jumuiya ya nchi wanachama
18 ambazo ni  Tanzania,
Botswana, Kenya, Lesotho,
Malawi, Mauritius, Msumbiji,
Namibia, Rwanda, Seychelles,
Afrika Kusini, Sudan Kusini,
Swaziland, Uganda, Zambia
Zimbabwe,  Ethiopia  na
Madagasca

Jarida Maalumu
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Na. Mwandishi wetu

Serikali  ya  Jamhuri  vya
Muungano  wa  Tanzania
imepiga hatua kubwa katika
Sekta ya Afya kwa kudhibiti
maabukiziya VVU, TB, Malaria,
mifumo ya Afya iliyostahimilivu
na endelevu pamoja na
kuboresha utendaji wa kazi kwa
watumishi.

Waziri wa Afya Mhe. Jenista
Mhagama amesema hayo leo
Septemba 12, 2024 wakati wa
kikao cha pamoja na Mkuu wa
|dara, High Impact 2 wa Global
Fund Bw. Linden Morrison,
kilichofanyika katika ofisi ndogo
za Wizara ya Afya Jijini Dar Es
Salaam.

"Tunatoa shukrani zetu za
dhati kwa msaada mkubwa
wa kifedha na
vnaotolewa na Global Fund,
kwa miaka mingi msaada huu
umetuwezesha  kupata
maendeleo makubwa katika
kudhibiti VVU, TB na Malaria

huku pia tukijenga mifumo ya

Afya iliyostahimilivu  na
endelevu." Amesema Waziri
Mhagama

kiufundi

Aidha,  Waziri  Mhagama
amesema kupitia uimarishaji
wa afua za kuzuia na

kuongezwa kwa huduma na
matibabu, maambukizi mapya
ya VVU na vifo vinavyohusiana
na UKIMWI  vimepungua
ambapo Tanzania imepata
maendeleo makubwa kuelekea
malengo ya 95-95-95, ambayo
kwa sasa yanasimama katika
83-98-94.

Amesema, kwa sasa mifumo ya
Afya imeimarika kwenye vituo
vya Afya pamoja na mifumo ya
Afya ya jamii ambapo Tanzania
imejiandaa kukablllana

na magonwa ya milipuko
endapo itatokea nchini.

"Serikali imepiga  hatua
katika utunzaji wa watoto
wachanga kwenye vituo 523
vya huduma ya dharura ya
Uzazi (CEMOC), tunaomba
usaidizi wa  kuvanzisha
vitengo vingine zaidi ili
fuweze kuokoa maisha ya
wafoto hao pamoja na
usaidizi wa kifedha kwa ajili
ya kuzuia, kujiandaa na
kukabiliana na magonjwa ya
milipuko ikiwemo wa Mpox."
Amesema Waziri Mhagama.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA “m‘-
BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA TANZANIA ==

UHUISHAJI WA LESENI ZA UUGUZI NA
UKUNGA KWA MUHULA WA 2024-2027

Wauguzi na wakunga ambao muda wa
matumizi ya Leseni zao unaisha tarehe
31.12.2024 leseni
limefunguliwa tangu tarehe 01.07.2024 na
litakuwa wazi hadi tarehe 31.12.2024

dirisha la kuhuisha

Katika kipindi hicho, uhuishaji utafanyika kwa
% harama za kawaida bila faini na ifikapo tarehe
Q 01.01.2025 uhuishaji huo utaambatana na faini.

Muuguzi na Mkunga unaelekezwa kuhuisha
Leseni na kuhakikisha unakuwa na CPD points

B zinazohitajika, kama kigezo cha kuhuisha leseni
yako inayokuruhusu kutoa huduma.

O Sambamba na hilo, unakumbushwa kuingia
kwenye mfumo wa Baraza ili kukamilisha
W taratibu za kuhuisha leseni

Click here ~https://tnmcis.tnmc.go.tz/register
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TNMC ,MCT Wabadilishana Uzoefu Kuhusu

Uendeshaji Mitihani ya Usajili na, Leseni

Na. Mwandishi wetu

Baraza la Uuguzi na Ukunga

Tanzania  (TNMC)  kupitia
Kurugenzi ya mafunzo pamoja
na kamati ya usajili na mitihani
ya Baraza la madaktari wa
Tanganyika (MCT), wamefanya
kikao cha pamoja katika ukumbi
wa TNMC Jijini Dodoma,
ambapo kamati ya mitihani ya
Baraza la Madaktari ilifika ofisi
za Baraza la Uuguzi na Ukunga
kwa lengo la kujifunza na
kubadilishana uzoefu wa jinsi ya
uendeshaji na uratibu wa
mitihani ya usajili na leseni.

Akifafanua kwa undani juu ya |
hicho |

Mkurugenzi wa mafunzo na 3§

lengo la  kikao

maendeleo ya taaluma wa
TNMC Bi. Happy Masenga,

sanjari na mitihani ya Taifa ya
kada za Afya za kafi
inayoratibiwa na Idara vya
mafunzo na maendeleo ya
wataaluma.

“Maeneo mengine
waliojifunza ni pamoja na;
Uandaaji Maswali (Item
Development) Uchambuzi
wa maswali (ltem
Moderation)

~ watahiniwa

Akizungumzia  hatua  za
maandalizi ya mtihani,
amesema katika kila hatua ya
maandalizi ya mtihani, fimu au
kikosi kazi cha kuratibu zoezi
hilo kinakuwa kimetambuliwa
ikiwa ni  pamoja  na

. ushirikishwaji wa vyombo vya
‘ usalama li

kuhakikisha kila
hatua ya zoezi inafanyika kwa
kuzingatia Sheria na miongozo,

. lakini pia maandalizi ya vituo
Jd vya mitihani yanafanyika kwa

kuzingatia maoteo ya idadi ya
wanaotarajiwa
kufanya mtihani katika awamu
husika.

Aidha, wajumbe walihudhuria
kikao hicho kwa Upande wa
MCT ni pamoja na Dkt
Deusdedith  Ndilanha -
Mwenyekiti wa Kamati Dkt.
Elizabeth Mrema - Mratibu
wa Mitihani Dkt. Elisha Osati -
Mjumbe wa Kamati Dkt. Larry
Akoko - Mjumbe wa Kamati.

E

amesema, wajumbe wa kamati

ya mitihani ya MCT wamefika

katika Ofisi za TNMC li
kujifunza namna  TNMC
inavyoratibu, na kuendesha

Mtihani jinsi ambavyo TNMC
imefanikiwa kuratibu ufanyikaji
wa mitihani hiyo

kupangilia karatasi ya
maswali (Paper Setting)
Kuzalisha, kupaki na kuitunza
karatasi za mitihani (Paper
printing, packing and
storage)” Alisema
Mkurugenzi Masenga

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania

Kutoka TNMC ni pamoja na
Kurugenzi wa Mafunzo ni Bi.
Happy Masenga, Setberth
Haramba,  Mratibu  wa
Mitihani, Kafumu John na B..
Mwajuma Mutabazi ambao ni

waratibu wa mafunzo

Jarida Maalumu



“Leseni Kwa Muuguzi, Mkunga ni Kibali Cha Utoaji

Huduma” - Bi. Jane Mazigo.

Na. Ezekiel Nyalusi

“Leseni ni utambulisho kwa
muuguzi na mkunga kutoa
huduma kwa jamii na ipo kwa
mjibu wa Sheria ya Uuguzi na
Ukunga ya mwaka 2010
hivyo, ni vvema kwa Muuguzi
na Mkunga kuwa na leseni
iliyo hai muda wote wa kutoa
huduma”.

Hayo ameyasema Bi. Jane
Mazigo, Mkurugenzi wa
Maadili,  Usajilina  Leseni

akizungumza na TNMC Habari
mapema tarehe 19 septemba
2024,

Bi. Mazigo, ameongeza kuwa
kwa mujibu wa Sheria ya
Uuguzi na Ukunga kifungu cha
21 (a) na (b) Sheria inafafanua
majukumu ya msajili wa TNMC
kuwa ni kumsajili Muuguzi na
Mkunga na kumpa leseni
pamoja na kuhuisha leseni hiyo
mara inapokwisha muda wake
kwa mujimu wa miongo ya
Baraza.

@ Kutathimini mipango ya el
)

kukidhi matakwa ya

@ Kuonya, kukarip
kuondolewa au ure
mkunga yeyote aliyes
kiu(en’du;y uzembe 3

|
| [ ] Kuidhinisha bajey
utendaji, ufany;

wakunga pam
1o~ A litakavvo

“pia kwa mujibu wa Sheria ya
Uuguzi na Ukunga kifungu
cha 38 inaeleza adhabu
ambazo muuguzi na mkunga
atakumbana nazo pindi
atakapobainika akitoa
huduma pasipo kuwa na
leseni hai” alisema Bi.Mazigo

Katika hatua nyingine
Bi.Mazigo, amewakumbusha
waajiri wa wauguzi na wakunga
kote nchini, kuhakikisha
wanazingatia  leseni  kwa
wataaluma hao kabla ya
kuwaajiri kwani ni kosa kisheria

Zaidi 6,000

leseni

wauguzi

ya
wanatakiwa kuhuisha
zao katika kipindi cha kuanzia
tarehe 01 Julai mpaka 30
Disemba 2024 kwa gharama
za kawaida na baada ya muda
huo kupita mfumo utaanza

kutoza pamoja na penati,
hivyo wauguzi wote
mnaofahamu kuwa mnatakiwa
kuhuisha leseni ni  vema
mkatumia muda ulibainishwa
kuhuisha leseni zenu pasipo
kusahau kuwa na alama
muhimu  za  kujiendeleza
kitaaluma yaani CPD Point.

SHIRIKI U
WA SERIKAI

4 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA :mm;
BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA TANZANIA ==

UHUISHAJI WA LESENI ZA UUGUZI NA
UKUNGA KWA MUHULA WA 2024-2027

- Uhuishaiji utafanyika
/£ kwa gharama za kawaida Dirisha la kuhisha leseni
\'-mm\_\ *>7 bila faini na ifikapo tarehe ﬁ limefunguliwa tangu
“”" 01.01.2025 uhuishaji huo tarehe 01.07.2024 na
utaambatana na faini. litakuwa wazi hadi
31.12.2024

Unakumbushwa
kuingia kwenye
mfumo wa Baraza

Muuguzi na Mkunga
unaelekezwa kuhuisha
Leseni na kuhakikisha
unakuwa na CPD points
zinazohitajika,

ili kukamilisha
taratibu za
kuhuisha leseni

[CIEYSETCI hitps://tnmcis.tnmc.go.tz/register
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Jarida Maalumu

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania




TNMC Kuanzisha Kituo Cha Mawasiliano, Kuboresha

Utoaji Huduma Kwa Mteja.

Sasa Kutumia
Namba Moja
Maalum

Na. Mwandishi wetu

Katika kuboresha huduma kwa
mteja, Baraza la Uuguzi na
Ukunga Tanzania (TNMC)
linaendelea na mchakato wa
kuanzisha kituo cha mawasilino
na wadau wake hususani
wauguzi na wakunga nchini na
duniani kwa ujmla, machakato
ambao unatarajiwa kukamilika
na kuanza kutumika mapema
mwezi huu Oktoba 2024.

TNMC inajenga mfumo huu wa
mawasiliano baada ya kuwepo
kwa changamoto kadhaa kwa
mfumo wa sasa ambao mtu

yeyote  anayewasiliana na
Baraza analazimika kutumia
namba binafsi za Maafisa

waliopo kwenye kurugenzi na
vitengo kushugulikia masuala
mbalimbali kama vile usajili na
leseni, Mitihani, Indexing na
majukumu ya jumla ya Baraza.

Mapema Septemba 19, 2024
mtaalamu kutoka kampuni ya
simu ya TTCL alitoa mafuzo
kwa maafisa wa TNMC
yaliyolenga kuwajengea uwezo
wa namna ya kuutumia Mfumo
wakati wa kuwasiliana,
miongoni mwa mambo mazuri
na ya msingi yaliyofundishwa ni
pamoja na Mawasiliano hayo
kutumia kompyuta mpakato
badala ya simu na wateja zaidi
ya watano wanaweza kupiga

simu kwa kutumia namba

moja maalum itakayoteuliwa
ambapo, mfeja  anaweza
kuipiga  kupitia  mtandao
wowote.

Mfumo utakuwa na uwezo wa
kumuelekeza mpigaji  Ofisi
sahihi ya kushughulikia huduma
anayohitaji, mfumo utakuwa na
UWezo wa kurekodi
mazungumzo ya Mteja na Mtoa
huduma kwa ajili ya rejea, lakini
pia mfumo huu wa mawasiliano
utakuwa na uwezo wa

kumwelekeza mtoa huduma
jinsi ya kutatua changamoto

anazokutananazo

Mfano.
Namna ya  kutengeneza
Nywila ~ (Password)  kwa

waliosahau pasipo kuongea
na mtoa huduma.

TNMC kupitia mkataba wake
wa huduma kwa wateja, mara
zote  imedhamilia  kutoa
huduma bora kwa umma
hususani wauguzi na wakunga
wanapofika ofisini au kwa njia
ya mawasiliano kwa shabaha
ya kudumisha  uhusiano
chanya  jambo ambalo
litachangia jamii ipate huduma
bora na salama.

Jarida Maalumu

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
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MPOX ni nini?

Ugonjwa wa Mpox
husababishwa na virusi vya
monkeypox, familia moja ya
virusi na ndui, ingawa si kali
sana.

Virusi hivi awali vilisambazwa
kutoka kwa wanyama hadi kwa
wanadamu, na hupatikana zaidi
katika nchi zilizo karibu na
misitu ya mvua ya kitropiki.

Katika maeneo hayo, kuna
maelfu ya wagonjwa na mamia
ya vifo kutokana na ugonjwa
huo kila mwaka, na watoto chini
ya umri wa miaka 15
wameathirika zaidi.

Je, Hueneaje?

Mpox huenea kutoka kwa mtu
mmoja hadi kwa mwingine kwa

kuwa karibu na mtu
aliyeambukizwa,  ikiwa  ni
pamoja na kupitia ngono,

kugusana ngozi au kupumua
karibu na mtu mwingine.

Virusi vinaweza kuingia mwilini

kupitia.  ngozi iliyo  na
michubuko, njia ya upumuaji au
Inaweza pia kuenea kwa
kugusa vitu ambavyo vilishikwa
au kutumiwa na mwenye virusi,
kama vile matandiko, nguo na
taulo.

kwa karibbu na
walioambukizwa,

Kugusana
wanyama

kama vile nyani, panya na
Kuchakuro (squirrels), ni njia
nyingine.

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania

Je, inawezaje kutibiwa?

Tiba iliyoundwa kutibu ndui
inaweza pia kuwa muhimu
katika kutibu mpox, lakini kuna

utafiti mdogo kuhusu jinsi
inavyofaa.

Milipuko ya mpox inaweza
kudhibitiwa ~ kwa  kuzuia
maambukizi, njia bora vya
kufanya hivyo ni kwa chanjo.

Kuna chanjo tatu ambazo zipo
lakini ni watu walio hatarini fu
au ambao wamewasiliana kwa
karibu na mtu aliyeambukizwa
kwa kawaida  wanaweza
kuipata.

Hata hivyo, Shirika la Afya
Ulimwenguni WHO linashauri
kuwa kwa sasa haipendekezi
kuchanja watu wote.

Bado majaribio zaidi ya chanjo
dhidi ya aina mpya za mpox
yanahitajika ili kuelewa ni kiasi
gani cha ulinzi kinachotoa.

Chanzo: BBC SWAHILI

Jarida Maalumu



Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania limepokea kwa Masikitiko vifo vya wauguzi na
wakunga wenzetu waliotangulia mbele ya haki Mwezi Septemba, 2024, baada ya
kumaliza kazi ya hapa Duniani, Mwenyezi Mungu azilaze Roho zao Mahali pema Peponi

AMENI.

JINA: GAUDENCE GILAGIZA
KITUO: llembula school of Nursing
MKOA: Njombe

WILAYA: Wanging'ombe

JINA: JAMES BUETTA
KITUO: Zahanati ya Olele
MKOA: Kilimanjaro
WILAYA: Arusha

'

JINA: JOSEPH BUNDALA
KITUO: Zahanati ya Mgubike
MKOA: Morogoro

WILAYA: Kilosa

JINA: SPONSOR MBILINYI
KITUO: Kituo cha Afya Buguruni
MKOA: Dar es Salaam
Halmashauri: Kinondoni

(&

JINA:  VUMILIA MKINI
KITUO: Zahanati ya Mdandu
MKOA: Njombe

WILAYA: Wanging'ombe

JINA: THEONESSTINA RWECHUNGURA
KITUO: Hospitali ya Nyamagana
MKOA: Mwanza

WILAYA: Nyamagana

Jarida Maalumu
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania




Limeandaliwa na Kitengo cha Uhusiano
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
S.L.P 1736 DODOMA , Simu:0737-96-26-91
Barua Pepe:Info@tnmc.go.tz
Tovuti:www.tnmc.go.tz
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