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Baraza Ila Uuguzi na Ukunga Tanzania ni
Mamlakaya Kisheria inayosimamia wanataaluma
na taaluma za Uuguzi na Ukunga Tanzania chini ya
Sheria ya Mwaka 2010 na kanuni zake (The
Nursing and Midwifery Act, 2010) ili kuhakikisha
huduma zinazotolewa na wauguzi na wakunga
nchini Tanzania ni za kiwango kinachokubalika na
salama kwa jamii.
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Watahiniwa 5147 Wafanya Mtihani Wa Usajili
Na Leseni

Jumla ya watahiniwa 5147 wauguzi na
wakunga waliohitimu katika vyuo mbalimbali,
wamefanya Mtihani wa usajili na leseni
unaoratibiwa na Baraza la Uuguzi na Ukunga
Tanzania (TNMC) katika vituo vilivyotengwa
kwenye mikoa sita ya Tanzania Bara.

Hilo limebainishwa na Msajili wa Baraza la
Uuguzi na Ukunga Tanzania, Bi. Agnes
Mtawa, Mjini Kibaha mkoani Pwani,
alipokutana na waandishi wa habari ambapo
alibainisha vituo vya mtihani kuwa ni pamoja
na Chuo Kikuu cha Dodoma ( UDOM) na
Chuo kikuu cha Mtakatifu Yohana vilivyopo
Jijini Dodoma, Chuo Kikuu cha Kampala- Dar
es Salaam, Chuo Kikuu cha Ruaha (RUCU)
Iringa, Tabora Polytechnic- Tabora, Chuo cha
Tandabui Mwanza pamoja na Chuo cha IAA
cha Jijini Arusha.

Msajili amesema mtihani huo utafanyika siku
ya ljumaa ya Disemba 20, 2024, ambapo kati
ya watahiniwa 5147, wanajumuisha wahitimu
ngazi ya Astashahada 86, Stashahada 4498,
Shahada ya Uuguzi 537, Shahada ya Ukunga
11 na Shahada ya Uuguzi katika Utaoji dawa
za usingizi na ganzi 15.

“Aidha, mara hii kwa mara ya kwanza
Baraza litatoa mtihani kwa wauguzi
wataalamu wa

utoaji dawa za usingizi na ganzi, ambapo

mtihani huo umetanguliwa na mtihani wa
vitendo kwa lengo la kupima, kuhakiki na
kujiridhisha kama wanaumahiri wa kutosha
katika kutoa huduma muhimu ya utoaji dawa za
usingizi na ganzi kwa wagonjwa” Alisema
Mtawa

Bi. Mtawa, pia amewataka watahiniwa wa Mtihani
wa kada za Uuguzi na Ukunga, Kujiepusha na
vitendo vya udanyanyifu wakati wa kufanya
mtihani, kwani atakayebainika kufanya hivyo

atakabiliwa na adhabu zilizoainishwa kwa mujibu
Sheria.

“Kila mtahiniwa ajiepushe na tabia za
vdanganyifu kabla ya Mtihani, akiwa katika
chumba cha Mtihani na hata baada ya Mtihani,
kwani ukibainika unajihusisha na udanganyifu
wowote ni kosa kwa mujibu wa Sheria ya
Uuguzi na Ukunga ya mwaka 2010 kifungu 19
(3) na kwa mujibu wa Sheria hii adhabu yake ni
kufutiwa mtihani kwa mujibu wa kifungu 22 cha
kanuni”

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania TMNC ni
mamlaka ya kisheria inayosimamia wanataaluma
na taaluma za vuguzi na ukunga Tanzania, Chini
ya Sheria ya Uuguzi na ukunga ya mwaka 2010 na
kanuni zake (The Nursing and Midwifery Act
2010) ili kuhakikisha kuwa huduma zinazotolewa
na wauguzi na wakunga nchini zinakiwango

kinachokubalika na salama kwa jamii.
d
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Prof. Janabi apendekezwa Kugombea Ukurugenzi
WHO Afrika

“Tumeangalia CV nyingi
tulizokuwa nazo, tumeona
yako inafaa kupelekwa huko
wakati utakapofika, hivyo
tfunaomba ujiandae,”
amesema Rais Dkt. Samia.

Shirika la Afya Duniani (World
Health Organization - WHO
ni kitengo cha Umoja wa
Mataifa  kinachoshughulikia
masuala ya Afya kwa umma
ikilenga kuunganisha juhudi za
kitaifa za kupambana na
magonjwa na kujenga Afya,
Kati ya shughuli muhimu za
WHO ni  programu za

e Mteule wa Shirika la Afya kupambana na magonjwa
Na. Mwandishi Wetu Duniani Kanda ya Afrika Dkt. y'anayoath.lrl watu wengi kama
Faustine Ndugulile aliyefariki vile Malaria, Ukimwi au SARS

Rais wa Jamhuri ya Muungano akiwa kwenye matibabu nchini likiwa na nchi wanachama 193.
wa Tanzania Mhe Dkt. Samia India.

Suluhu Hassan
amempendekeza Prof.
Mohamed Janabi

(Mkurugenzi mtendaji  wa
Hospitali ya Taifa Muhimbili)
na mshauri wa Raisi kwa
masuala ya afya kwa ajili ya
kugombea nafasi  ya
Mkurugenzi wa Shirika la Afya
Duniani Kanda vya Afrika
kufuatia  kufariki dunia kwa
Dkt. Faustine Ndungulile(Mb.)
aliyekuwa Mkurugenzi Mteule

wa Shirika hilo.

Dkt. Samia Suluhu Hassan
ameyasema hayo Disemba 10,
2024  wakati  akiwaapisha
viongozi mbalimbali  alio N
wateuwa hivi karibuni kwenye
lkulu. Ndogo vya Tunguu ,.
Visiwani Zanzibar. | ¢

Kauli hiyo ya Rais Dkt. Samia P

"

inakuja siku chache kufuatia | | oaxas® .
i} .w .

kifo cha aliyekuwa Mkurugenzi |
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oot WIZARA YA AFYA TNMC
#4% BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA TANZANIA ===

Sisi tumehuisha
Leseni zetu za
kitaaluma. L8

Wewe Je? kama Bado

UHUISHAJI WA LESENI
ZA UUGUZI NA UKUNGA

KWA MUHULA WA 2024-2027 .4
S

Muuguzi na Mkunga unaelekezwa kuhuisha Leseni £,

na kuhakikisha unakuwa na CPD points \

zinazohitajika, kama kigezo cha kuhuisha leseni
yako inayokuruhusu kutoa huduma.

Aidha, unakumbushwa kuingia

kwenye mfumo wa Baraza
https://tnmcis.tnmc.go.tz/register ili
kukamilisha taratibu za kuhuisha leseni.

OO DO @tnmchabari  website: www.thmc.go.tz
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Wauguzi, Wakunga Nchini Watakiwa Kuendana

na Teknolojia Mpya

Na. Mwandishi wetu

Wauguzi nchini  wametakiwa
kufanya kazi kulingana na
mabadilko ya  teknolojia,

kutokana na ubora wa vifaa
vinavyowekwa katika hospitali
nyingi  hapa  nchini i
kuwawezesha kutoa huduma
iliyobora na ya haraka kwa
wagonjwa.

Wito huo umetolewa na Kaimu
katibu tawala Mkoa wa Singida,
Bw. Romwald Mwendi, wakati
akifungua kikao cha wauguzi
wafawidhi na wasaidizi wao wa
hospitali za rufaa za mikoa 28
ya Tanzania Bara, kwa niaba ya
Katibu Tawala wa Mkoa wa
Singida.

“katika miaka ya karibuni
kumekuwa na mabadiliko ya
tiba na mfumo hasa katika
sayansi na teknolojia, hivyo ni
bora wakajengewa uwezo juu
ya ~mfumo  mpya li
kuhakikisha wateja wanapata
huduma bora inayoendana na
wakatati.” Alisema Bw. Mwendi

. 5 0
Naye Muuguzi Mkuu wa Serikali Bi. Ziada Sellah, amesema
lengo la kukutana na wauguzi viongozi hao ni kuhakikisha
wanafanya tathimini ya mwaka ya huduma za uuguzi na
ukunga katika hospitali za rufaa za mikoa iliwaweze kufahamu
mafanikio na changamoto zilizopo ili waweze kutafuta njia
sahihi ya kuzitatua ili jamii iweze kupata huduma bora yenye
staha na inayojali utu.

Kwa upande wao wauguzi na wakunga viongozi walivoshiriki
kikao wameonesha furaha yao kwa kushiriki wa kikao hicho
huku wakiahidi kuwa kuyafanyia kazi yale vyote
watakayojifunza baadaya kujengewa uwezo.

Jarida Maalumu
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania



Mhe. Jenista Mhagama: Kurejeshwa Kwa Toto Afya

Kadi Kutaleta Matumaini Mapya.

Na. Ezekiel Nyalusi )

Waziri wa Afya Jenista
Mhagama, amesema
mabadiliko ya kurejeshwa kwa
Toto Afya Kadi kutaleta
matumaini mapya na uelekeo
thabiti wa Bima ya Afya
hususani kwa kundi la watoto
ambalo linahitaji vangalizi wa
pekee.

Mhe. Mhagama, ameyasema
hayo 17, Disemba 2024 Jijini
Dodoma, wakati akizindua
vifurushi vitatu vya Bima vya
Afya kikiwepo cha Toto Afya
Kadi, amesema mpango huo
wa Toto Afya Kadi utasaidia
familia za wananchi hasa zile
zenye watoto wenye
changamoto za kiafya.

“Mpango wa sasa wa usajili
wa Toto Afya Kadi, utafanyika
pia kwa mtoto mmoja mmoja
iwapo itatokea mtoto husika
hayupo shule, hii ni hatua
kubwa na yakujivunia katika
sekta nzima ya Afya.

mbali na kifurushi cha Toto
Afya Kadi kilichozinduliwa
leo, vifurushi vingine ni
Ngorongoro chenye huduma
445 na Serengeti chenye
huduma 1,815 ambavyo
vyote vimelenga kuhudumia

watanzania” Alisema Mhe.
Waziri

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
NHIF Dkt Irene Isaka,
amesema kuzinduliwa kwa
mfumo wa kidijitali
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kumewawezesha kushughulikia folio 1200 kwa dakika 45
tofauti na awali ambapo walishighulikia folio 800 tu kwa siku.

Kwa upande wake Mwakilishi wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima nchini Bw. Edga Gabriel amesema kuzinduliwa( kwa
nini) kutasaidia kutambua viashiria vya awali vya udanganyifu,
hivyo wanaipongeza NHIF kwa ubunifu huo.

Serikali kupitia NHIF imefanikiwa kutengeneza mifumo ya
kidijitali kwa gharama ya Shilingi Bilioni 4.45 kwa kutumia
wataalam wa ndani na kuokoa zaidi ya Shilingi Bilioni 3.5
endapo wangetumia wataalam kutoka nje ya nchi.
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Nchi 14 Zajifunza Kwa Tanzania Kupunguza Vifo Vya

VETUER ERY ) (e

Na. Mwandishi wetu

Serikali ya Tanzania imepokea ugeni wa
wajumbe kutoka nchi 14 ukiongizwa na
Shirika la kuthibiti magonjwa Afrika (CDC
Afrika) kwa lengo la kujifunza namna
Serikali ya Tanzania ilivyopiga hatua
kupunguza vifo vinavyotokana na uzazi na
watoto wachanga.

Wajumbe hao wamefanya ziara katika
kituo cha Afya cha Soya kilichopo Wilaya
ya Chemba mkoani Dodoma Disemba 5,
2024 wakiongozwa na watendaji kutoka
Wizara ya Afya Idara ya huduma za Afya
ya uzazi, mama na Mtoto.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo Mkuu
wa Progamu ya Uzazi Salama Wizara ya
Afya Dkt. Phineas Sospeter, amesema
Tanzania ni miongoni mwa nchi chache
Barani Afrika zilizoweza kupunguza vifo
vya wajawazito kwa kiasi kikubwa ambapo
toka miaka saba iliyopita vifo vitokanavyo
na uzazi vimepungua kutoka 556 kwa kila
vizazi hai 100,000 kwa mwaka 2015/2016
na kufikia vifo 104 kwa kila vizazi hai
100,000 mwaka 2022.

>HAURI YA INILAYA YA

§-L-P. B30 CHEMBA
DODDMA

CHEMBA

“Hizi nchi kumi na nne zimekuja kujifunza
namna tunavyotekeleza afua mbalimbali,
wameweza kujifunza namna mifumo ya Afya
inavyofanya kazi kutoka ngazi ya taifa hadi chini
kwenye Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
na kuona namna utashi wa kisasa uvlivyochangia
kwa kiasi kikubwa katika kupunguza vifo hivyo,”
amesema Dkt. Sospeter.

Naye Mganga mfawidhi kituo cha Afya cha Soya
Dkt. Sabuni Kasongi, amesema jumla vya
kinamama 83 wamepatiwa huduma za kujifungua
kwa njia ya upasuaji wa dharura tangu kuanzishwa
kwa huduma hiyo mwezi Oktoba 2023 katika kituo
cha Afya cha Soya kilichopo Halmashauri ya
wilaya ya Chemba.

“Wajawazito na watoto wachanga wenye
changamoto  mbalimbali  zinazowalazimu
kupewa rufaa tunawapeleka hospitali ya wilaya
ya Chemba na ya mkoa wa Dodoma kwa
kutumia usafiri wa m-mama au ambulance, kwa
upande wa wa m-mama jumla ya watoto
waliofaidika na huduma hiyo ni 22 na
wajawazito 72 tangu mfumo huo ulipoanza
mwaka 2022,"” ameeleza Dkt. Kasongi.

Wajumbe waliofika nchini kujifunza ni kutoka nchi
ya Ethiopia, Gambia, Lesotho, Eswatini, DRC

Congo, Chad, Nigeria, Somalia Guniea, Kenya,
Uganda, Zambia, Misri na Sudan Kusini.

Jarida Maalumu
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
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Watahiniwa Mtihani wa Leseni Wasema Mafunzo kwa Vitendo

Kujiamini ni Siri ya Kufaulu.

Ni mwandishi Wetu

Janeth Hamza-Mtahiniwa.

Baadhi ya watainiwa wa Mtihani
wa usajili na Leseni kutoka kituo
cha Chuo Kikuu Cha Kampala
wameeleza kuwa, miongoni
mwa siri muhimu za kufaulu
mtihani wa usajili na leseni kwa
watahiniwa wa ngazi zote ni
kuzingatia ~ mafunzo  kwa
vitendo wanapokuwa vyuoni,
kuondoa hofu na kujiamini.

Wakizungumza na TNMC
habari Disemba 19. 2024 siku
moja kabla ya Mtihani katika s
viunga vya kituo hicho cha
Chuo kikuu cha Kampala
kilichopo Gongolamboto Jijini
Dar es Salaam, watahiniwa]

& ilituwezesha

"

“Kumekuwa na fununu nyingi
kuwa mtihani wa leseni ni
mgumu na watu wanafeli,
mimi binafsi naamini kuwa sio
kila kinachokuwa kigumu kwa
mwingine ni lazima kiwe
kigumu kwangu pia, binafsi
nipo tayari kuufanya mtihani
na naamni nitafaulu kwa kuwa
nimepata mafunzo ya kutosha
ya vitendo nilipokuwa chuoni
na chuo nilichosoma cha
Tanga, kina hospitali ambayo
kuhudhuria
mafunzo ya vitendo kwa
usahihi katika Nyanja zote,
lakini pia siri nyingine ni

kujiamini  ukijiamini  kuwa
ninaweza kilakitu
kitawezeakana kwani
mafanikio yanaanza kwa
kujiamini”  Alisema Janeth
Hamza.

S

Janeth Hamza, kutoka Chuo ' '

cha Afya Tanga, Crispin
Christian, Chuo cha Afya
Njombe na Daniel Masalu wa
Chuo Kikuu cha Muhimbilli,
wamesema kwa upande wao
wamejiandaa vema kuukabili
mtihani  huo  kwa  kuwa

walipokuwa vyuoni walipata
mafunzo ya kutosha kwa
upande wa vitendo

,.'-;‘ £ 495

Daniel Masalu-Mtahiniwa.

“Nipo yatari kwa Mtihani !

kwani wakati wa mwaka
wangu mmoja wa mafunzo
kwa vitendo niliweza kupata
mafunzo kwa vitendo katika
idara tofauti tofauti hivyo

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania

naamini nitaweza na huu
matazamo kuwa mtihani
utakuwa mgumu, mimi sina
imani hiyo kwa sababu,
fumeambiwa kuwa
kinachoulizwa ni  kilekile

tulichojifunza kwenye vituo
vyetu tulivyoapangiwa vya
Internship”. Aliongeza Daniel
Masalu

Zaidi ya Watahiniwa 1,300
Wamefanya Mtihani wa Usajili
na Leseni ljumaa 20/12/2024
katika kituo cha Chuo Kikuu
cha Kampala huku Jumla ya
watahiniwa hao ikiwa ni 5147
walifanya katika vituo
vilivyotengwa kwenye mikoa
ya Dodoma, Dar es Salaam,

Iringa, Tabora, Mwanza na
Arusha.

Baraza la Uuguzi na Ukunga
Tanzania TMNC ni mamlaka ya
kisheria inayosimamia
wanataaluma na tfaaluma za
vuguzi na ukunga Tanzania,
Chini ya Sheria ya Uuguzi na
ukunga ya mwaka 2010 na
kanuni zake (The Nursing and
Midwifery ~ Act 2010) ili
kuhakikisha kuwa huduma
zinazotolewa na wauguzi na
wakunga nchini zinakiwango
kinachokubalika na salama kwa

jami.

|
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“Leseni Kwa Muuguzi, Mkunga ni Kibali Cha Utoaji

Huduma” - Bi.Jane Mazigo

Na. Mwandishi wetu

“Leseni ni utambulisho kwa
muuguzi na mkunga kutoa
huduma kwa jamii na ipo kwa
mjibu wa Sheria ya Uuguzi na
Ukunga ya mwaka 2010
hivyo, ni vyema kwa Muuguzi
na Mkunga kuwa na leseni
iliyo hai muda wote wa kutoa
huduma”.

Hayo ameyasema Bi.Jane
Mazigo, Mkurugenzi  wa
Maadili, Usajili na Leseni

akizungumza na TNMC Habari
Bi. Mazigo, ameongeza kuwa
kwa mujibu wa Sheria ya
Uuguzi na Ukunga kifungu cha
21 (A) na (B) Sheria inafafanua
majukumu ya msajili wa TNMC
kuwa ni kumsajili Muuguzi na
Mkunga na kumpa leseni
pamoja na kuhuisha leseni hiyo
mara inapokwisha muda wake
kwa mujimu wa miongo ya
Baraza.

"pia kwa mujibu wa Sheria ya
Uuguzi na Ukunga kifungu

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA
BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA TANZANIA

Leseni yangu ya

I Mimi nimehuisha
kitaaluma.

Wewe Je? kamaBado

Ingla Hopa Kuhulsha.
https://tnmeis.tnme.go.tz

UHUISHAJ WA LESENI ZA UUGUZ
WA MUHULA WA 2024

! @ Kuonya, kukaripia, kua
kuondole
mkunga yeyote
kiutendajl, uzembs

@ Kuidhinisha bajet
sl ufanve

cha 38 inaeleza adhabu ambazo muuguzi na mkunga
atakumbana nazo pindi atakapobainika akitoa huduma
pasipo kuwa na leseni hai” alisema Bi.Mazigo

Katika hatua nyingine Bi.Mazigo, amewakumbusha waajiri wa
wauguzi na wakunga kote nchini, kuhakikisha wanazingatia
leseni kwa wataaluma hao kabla ya kuwaajiri kwani ni kosa
kisheria kwa mwajiri kumwajiri na mtoa huduma za Uuguzi na
Ukunga pasipokuwa na leseni na utaratibu huu ni wa kimataifa
na unalengo la kulinda Afya ya Jamii zinazopokea huduma
duniani kote.

Zaidi ya wauguzi 6,000 wanatakiwa kuhuisha leseni zao katika
kipindi cha kuanzia tarehe 01 Julai mpaka 30 Disemba 2024
kwa gharama za kawaida na baada ya muda huo kupita mfumo
utaanza kutoza pamoja na penati.
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TaHZia .*.6“

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania limepokea kwa Masikitiko vifo vya wauguzi na
wakunga wenzetu waliotangulia mbele ya haki Mwezi Disemba, 2024, baada ya
kumaliza kazi ya hapa Duniani, Mwenyezi Mungu azilaze Roho zao Mahali pema Peponi

AMENIL.

JINA: Sr Anatolia Felix Chuwa
KITUO: Zahanati ya James Nevile
WILAYA: Moshi

MKOA: Kilimanjaro

JINA: Bonitus Rwetambula

KITUO: kituo Cha Afya Uijiji
MANISPAA: Kigoma Ujiji
MKOA: Kigoma

JINA: Teresia John
KITUO: Hospitali ya Maswa
WILAYA: Maswa

MKOA: Simiyu

JINA:  Agness Sylvester
KITUO: hospitali ya Oltrumet
MKOA: Arusha

JINA: Martha Tumaini Mshashi
MKOA: Morogoro

Jarida Maalumu
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania




Limeandaliwa na Kitengo cha Uhusiano
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
S.L.P 1736 DODOMA , Simu: 0736 00 60 60
Barua Pepe:Info@tnmc.go.tz
Tovuti:www.tnmc.go.tz
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