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Rais Samia Apokea Tuzo Maalumu ‘ Wauguzi, wakunga watakiwa wahudumu Watoa Huduma Chumba Cha
ya Kimataifa The Global kuhuisha Leseni Za kitaaluma Upasuaji Maweni RRH Wanufaika
Goalkeeper Award”. Zilizokwisha Muda Wake Na Mafunzo Kutoka TNMC.
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JARIDA MAALUMU BARAZA LA
UUGUZI NA UKUNGA TANZAN

Baraza I|la Uuguzi na Ukunga Tanzania ni
va Kisheria inayosimamia wanataaluma
na taaluma za Uuguzi na Ukunga Tanzania chini ya
Sheria ya Mwaka 2010 na kanuni zake (The
Nursing and Midwifery Act, 2010) ili kuhakikisha
huduma zinazotolewa na wauguzi na wakunga
nchini Tanzania ni za kiwango kinachokubalika na
salama kwa jamii.
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Watumishi TNMC Waketi kwa Kikao kazi

Na. Ezekiel Nyalusi

Watumishi wa Baraza la Uuguzi na Ukunga
Tanzania wameketi siku mbili katika katika kikao
cha watumishi kilichoongozwa na mwenyekiti
ambaye ni Msajili Bi. Agnes Mtawa, ambapo zaidi
ya watumishi 50 wanashiriki kikao, kilichofanyika
Jijini Dodoma kwa lengo la kujadili masuala
mbalimbali ya kiutumishi.

Miongoni mwa masuala yaliyojadiliwa bajeti ya
tasisi kwa mwaka wa fedha 2025/26 ambapo
Mchumi wa Taasisi Bw. Filemon Mlageli
aliwasilishavipaombele vya bajeti hiyo.

“katika mwaka wa fedha 2025/26 vipaombele
vya taasisi vimezingatia masuala mtambuka
(Cross-cutting Objectives A, B, Y na X ) lengo ni
Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za
Afya zinazotolewa na vituo vya kutolea huduma
za Afya kuanzia ngazi ya zahanati hadi Taifa na
kuandaa pamoja na kusimamia mkakati wa
maadili kwa wauguzi na wakunga Tanzania
kwalengo Ila Kusimamia utoaji wa huduma
staha zenye heshima kwa wananchi katika
ngazi zote za utoaji wa huduma” -alisema Bw.
Filemoni

Naye, Bi. Zainabu Bakari ambaye ni Afisa Elimu na
Mafunzo kutoka TAKUKURU ametoa Elimu ya
kupambana na Rushwa kwa wafanyakazi wa
TNMC Lengo ni kukumbushana Sheria na taratibu
za kupambana na kuzuia rushwa hasa maeneo ya
kazi.

Kwa upande wake Bwana Thamson Tighati
ambaye ni Katibu wa Chama cha Wafanyakazi wa
Serikali na Afya Tanzania (TUGHE) Mkoa wa

Manyara na Celvin Mapembe wamebainisha
Majukumu ya msingi ya Chama hicho kama
yalivyoainishwa katika Katiba ya Chama cha
Wafanyakazi wa Serikali na Afya Tanzania
(TUGHE) ya Mwaka 2006 kuwa ni kuunganisha,
kuelimisha, kutetea haki, wajibu na maslahi ya
wanachama kwa wakati kwa kutumia watumishi
na viongozi makini, Sambamba na hilo walitoa
ushauri kwa watumishi wa TNMC kujiunga na
chama hicho.

Lakini pia, watumishi walifundishwa masuala ya
utawala bora Mada iliyowasilishwa na Afisa
kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya utumishi na
utawala bora Bw. Rocky Setembo "kiukweli
nimetembea taasisi nyingi nikitoa semina ila
kwa TNMC mmenikosha hasa kwa upande wa
kuzingatia uvaaji wa mavazi nadhifu hongera
msajili kwa kusimamia hilo” alisema bwana
Rocky.

Hata hivyo, Pamoja na mambo mengine Bwana
Rocky alifundisha suala la Kanuni Nane (8) za
Maadili ya Utendaji ambazo ni Kutoa Huduma
Bora, Utii kwa serikali, Bidii ya kazi, Kutoa
huduma bila upendeleo,Kufanya kazi kwa
uadilifu, Kuwajibika kwa umma,Kuheshimu sheria
na Matumizi sahihi ya taarifa.

Kwa muda wa siku mbili za kikao watumishi
walipata fursa za kupima Afya zao ikiwa ni
pamoja na shinikizo la Damu, UKIMWI na kisukari.
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Rais Samia ApokeaTuzo Maalum Ya Kimataifa

Ya “The Globhal Goalkeeper Award”.

Na. Mwandishi Wetu.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan amepokea Tuzo
Maalum ya Kimataifa ya The Global Goalkeeper
Award kutoka kwa Rais wa Kitengo cha Usawa wa
Jinsia Taasisi ya Gates, Dkt. Anita Zaidi, kwenye
hafla iliyofanyika katika Hoteli ya Hyatt Regency
Jijini Dar es Salaam tarehe 04 Februari, 2025.

Tuzo hiyo hutolewa kwa viongozi waliowezesha
nchi zao kuharakisha maendeleo kuelekea
kufikia malengo ya maendeleo endelevu, Mhe.
Rais Samia amepewa Tuzo hiyo katika kipengele
cha mapambano dhidi ya vifo vya wajawazito na
watoto wachanga chini ya umri wa miaka mitano.

“Nilipochukua madaraka, niliahidi kwamba
pamoja na kuwekeza katika vituo vya Afya na
wafanyakazi wa sekta ya Afya,

tutaipa kipaumbele Afya ya Mama na Mtoto.
Tangu mwaka 2021, tumetekeleza hatua
mbalimbali za kuboresha Afya ya uzazi, Afya ya
Mama, watoto wachanga, vijana, pamoja na
lishe.” Rais Samia Suluhu akipokea Tuzo ya Gates
Goalkeeper Award.

Rais Samia amesema kuwa tuzo hiyo inatia moyo,
kuona kwamba mikakati mbalimbali
iliyotekelezwa imechangia kupunguza kiwango
cha vifo vya akinamama wajawazito pamoja na
vifo vya watoto wachanga chini ya miaka mitano.

Vifo vya wajawazito vimepungua kutoka vifo 556
kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2020 hadi vifo
104 kwa kila vizazi hai 100,00 hadi hivi sasa huku
vifo vya watoto wenye umri chini ya miaka mitano
vimepungua kutoka vifo 67 kwa kila vizazi hai
1,000 mwaka 2020 hadi vifo 43 kwa kila vizazi hai
1,000 hadi hivi sasa.
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Wataalamu wa Afya watakiwa kujenga

|

Ushirikiano Wa Utoaji Huduma Bora Za Afya

wachanga

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama
amewataka wataalamu pamoja na wadau wa
Sekta ya Afya kushirikiana katika kuanzisha kituo
cha ubunifu wa utoaji huduma bora za Afya ya
Mama na Mtoto nchini.

Waziri Mhagama ametoa maagizo hayo Februari
06, 2025 alipokutana na wawakilishi kutoka
katika Hospitali ya Kilutheri ya Haydom, Manyara
na kujadiliana kuhusu ushirikiano zaidi wa utoaji
wa huduma za Afya ya uzazi, Mama na Mtoto.

tunataka kuwa na kituo

Mama na Mtoto,

ambacho kitatoa fursa kwa wataalamu kubuni
njia bora za kuboresha huduma za Afya ya uzazi

ikiwa ni pamoja na matumizi ya teknolojia za
kisasa za kufuatilia Afya ya Mama na Mtoto,”
amefafanua Waziri Mhagama.

“Upo umuhimu wa kuanzisha kituo cha umahiri
wa utoaji wa huduma bora za Afya ya uzazi

Amesema kituo hicho pia kitakuwa jukwaa la

kuanzisha miradi ya elimu kuhusu lishe bora,
huduma 2za uzazi na uangalizi wa watoto
ambapo lengo kuu likiwa ni
kuhakikisha kuwa huduma hizi zinapatikana kwa
urahisi na zenye ubora kwa familia katika maeneo

yote nchini.
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Waziri Mhagama amesema kuwa, Serikali
Imepiga hatua katika kupunguza vifo vya Mama
na Mtoto kwa kuanzisha mikakati madhubuti ya
kuboresha huduma za Afya katika ngazi zote
iIkiwemo uwekezaji katika miundombinu ya Afya,
upatikanaji wa huduma za uzazi pamoja na
mafunzo kwa wahudumu wa Afya.

Hata hivyo amesema bado mbinu mpya pamoja
na mikakati endelevu ya uboreshaji huduma za
Afya ya uzazi zinahitajika zaidi ili kuboresha
huduma za afya ya uzazi, Mama na Mtoto.

Kwa upande wake Dkt. Paschal Mdoe, kutoka
Hospitali ya Haydom amesema wataendelea
kushirikiana na Serikali katika utoaji wa huduma
bora za Afya ikiwemo masuala ya Afya ya uzazi
Mama na Mtoto ili wananchi waendelee kupata
huduma bora.
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Wwauguzi, wakunga watakiwa kuhuisha Leseni
Za kitaaluma Zilizokwisha Muda Wake

Na. Ezekiel Nyalusi

Wauguzi na wakunga wote nchini wanakumbushwa kuhuisha leseni zao zilizokwisha muda wake
tangu mwezi Disemba 2024, kwani kuendelea kutoa huduma pasipokuwa na leseni hai ni kosa
kisheria kwa mujibu wa Kifungu cha 38(i) (a) (b) cha Sheria ya Uuguzi na Ukunga.

Wito huo umetolewa na Mkurugenzi wa Usajili, leseni na Maadili TNMC Bi.Jane Mazigo
akizungumza na TNMC HABARI tarehe 12.02.2025 jijini Dodoma.

"Naomba nitoe wito kwa wauguzi na wakunga wote nchini ambao bado hawajahuisha leseni
Zzao mpaka sasa wafahamu kuwa kwa mujibu wa Kifungu tajwa hapo juu, Muuguzi au Mkunga
ambaye atatoa huduma pasipokuwa na leseni hai, ataondolewa kwenye daftari la usajili au
kutozwa faini kwa mujibu wa Sheria” Alisema Bi Mazigo.

Mkurugenzi aliongeza kuwa, uhuisahaji wa leseni unakwenda sambamba na Mafunzo ya

kujiendeleza kazini (CPD) ili kuboresha huduma za Uuguzi na Ukunga, waajiri wote
wanakumbushwa kufanya uhakiki wa wauguzi na wakunga mliowaajiri ili wawe na leseni hai za
kitaaluma.

“Na hapa Sheria ipo wazi kuwa, waajiri kutoa ajira kwa muuguzi au mkunga asiye na leseni hai
ni kosa kisheria chini ya Kifungu cha (44) cha Sheria ya Uuguzi na Ukunga ya Mwaka 2010

kwani kufanya hivyo unaweza kushitakiwa na kutozwa faini kwa mujibu wa Sheria” alisema B..
Mazigo
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Madaktari Wasio Na Mipaka Watembelea Ofisi
Ya Msajili TNMC Dodoma
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Na. Mwandishi Wetu

Wafanyakazi wake wote wanazingatia

, , , kuheshimu Sheria na kanuni za nchi husika.
Madaktari Wasio na Mipaka (MEDECINS SANS

FRONTIERES- MSF) wametembelea ofisi ya Msajili
wa Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania il

Pamoja moja na mambo mengine MSF inatoa

msaada kwa watu walio kwenye shida,

kufahamu utendaji kazi wake hususani kuhusu , o , o

L , . walioathirlka na majanga vya asili au ya
usajili wa wauguzi na wakunga hapa nchini o o .
, , , 3 kibinadamu na waathirikka wa vita. MSF
wakiwa wadau mhimu katika utoaji wa huduma

, o wanafanya hivyo bila ya ubaguzi wa rangi, dini au
za kiafya hapa nchini. o o , o
misimamo ya kisiasa. MSF Inafanya kazi bila

. . , kuegemea upande wowote kwa mujibu wa
Madaktari Wasio na Mipaka (MEDECINS SANS

FRONTIERES- MSF) ni akika nani? maadili ya kitabibu na haki ya msaada wa

kibinadamu, shirika hili lina uhuru wa kutosha

. . . . Ce , , katika kufanya kazi zake.
Hili n1 Shirika lisilo la kiserikali na la kimataifa

linaoundwa na Madaktari na wafanyakazi wa

Hata hivyo, Wafanyakazi wa MSF wanatakiwa
sekta ya Afya. : ro : :
kKuheshimu maadili ya kitaaluma na kulinda

, , , uhuru wake dhidi ya ushawishi wa kisiasa, kidini
Pia linapokea wafanyakazi kutoka kwenye , , , .

B , na kiuchumi. Wafanyakazi wanaweza kukabiliana

taaluma zingine Ikiwemo wauguzi na wakunga , , ,

na changamoto mbalimbali wawapo kwenye kazi

ambao wanaweza kusaidia kutimiza malengo ya , , o
i zao na hawapaswi kuomba malipo yoyote ya fidia
shirika.
zaidi ya yale ambayo MSF inaweza kuwalipa.
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Watoa Huduma Chumba Cha Upasuaji Maweni RRH
Wanufaika Na Mafunzo Kutoka TNMC.

Na. Mwandishi Wetu

maambukizi kwa wagonjwa (IPC), uzingatiaji
wa Maadili, Sheria, kanuni na miongozo katika
chumba cha upasuaji, uzingatiaji wa kuweka
taarifa za wagonjwa wanaopatiwa huduma za
upasuaji (Documentation), pamoja na kulinda
usalama wa mgonjwa na watoa huduma”
alisema Bi. Kassanga.

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania (TNMCQ),
limetoa mafunzo elekezi kwa Madaktari, wauguzi,
wakunga na wauguzi wataalamu wa dawa za
usingizi na ganzi wanaofanya kazi katika vyumba
vya upasuaji pamoja na baadhi ya watumishi
kutoka vitengo mbalimbali vya kutolea huduma
wapatao 28 katika Hospitali ya Rufaa Maweni
mkoani Kigoma.

Hata hivyo, zaidi ya watumishi 59 wa Hospitali ya
mkoa wa Kigoma (Maweni RRH)
wamekumbushwa juu ya utoaji wa huduma kwa
kuzingatia maadili, miiko, uadilifu, ikiwa ni
pamoja na uvaaji wa Sare maalumu za chumba
cha upasuaji kulingana na miongozo, uzingatiaji
wa kuweka taarifa sahihi za wateja wanaopatiwa
huduma (Documentation), pamoja na kulinda
usalama wa mgonjwa na watoa huduma.

Mafunzo hayo yameongozwa na Afisa Muuguzi
Mbobezi chumba cha upasuaji kutoka TNMC Bi..
Salome Kassanga alifundisha namna bora ya
kutoa huduma katika chumba cha Upasuaji
“Theatre Management” kwa lengo la kumlinda
mgonjwa kuwa salama wakati na baada ya
upasuaji.

Akizungumza katika ufunguzi wa mafunzo hayo,
Mwezeshaji kutoka Baraza la Uuguzi na Ukunga
amesema kuwa, lengo la kutoa mafunzo hayo ni

kuwajengea  uwezo madaktari, wauguzi,
wakunga na wataalamu wengine katika chumba
cha Upasuaji 1li kuboresha huduma kwenye

chumba cha Upasuaji na kukidhi viwango vya
Kimataifa.

“Tunatoa mafunzo haya ili kuhakikisha kuwa
vvumba vya upasuaji kunakuwa na misingi
bora ya usimamizi na uendeshaji, misingi ya
kudhibiti
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Tanzania ina Uwezo Mkubwa Katika Kukabilina

na Dharura za Afya

Na. Ezekiel Nyalusi

Serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na wadau
wa Sekta ya Afya imefanya maendeleo makubwa
katika kujenga uwezo wa kukabiliana na dharura
za afya ikiwa ni pamoja na kuwekeza katika
mifumo vya afya, kuimarisha ushirikiano na
wadau, kuanzisha mifumo ya tahadhari mapema
pamoja na ufuatiliaji wa abiria na vyombo vya
usafiri.

Hayo yamesemwa na Waziri wa Afya Mhe. Jenista
Mhagama Februali 10, 2025 wakati akitoa
wasilisho katika Mkutano wa 74 wa Mawaziri wa
Afya wa Jumuiya ya Afya ya Nchi za Afrika
Mashariki, Kati, na Kusini (ECSA - HC) kuhusu
namna ya kukabiliana na magonjwa ya mlipuko
na masuala ya dharura za afya za umma katika
kanda hiyo uliofanyika nchini Malawi

“Magonjwa ya mlipuko yamekuwa yakijitokeza
mara kwa mara na husababisha dharura za
kiafya na kuhatarisha usalama wa afya za

wananchi, Serikali ya Tanzania chini ya uongozi

wa Rais Samia Suluhu Hassan tumefanikiwa
kwa kiasi kikubwa kuweza kukabiliana na
dharura za afya

na kuimarisha udhibiti dhidi ya magonjwa ya
mlipuko,” amesema Waziri Mhagama.

Waziri Mhagama amesema mnamo mwezi Machi
mwaka 2023 , Tanzania ilikumbwa na mlipuko wa
ugonjwa wa Marburg kwa mara ya kwanza na
ilifanikiwa kudhibiti ndani ya miezi mitatu, lakini
pia hivi karibuni mlipuko wa pili ulitokea na hatua
zote za kudhibiti zilitekelezwa haraka na Tanzania
Ina uwezo wa kudhibiti mlipuko huo pia.

Vile vile, Waziri Mhagama ameweka wazi juu ya
umuhimu wa kupitisha suluhu endelevu za
uzalishaji wa huduma za chanjo, tiba pamoja na
bidhaa za matibabu ili kukabiliana na tishio la
afya ikiwemo magonjwa ya milipuko.

Waziri Mhagama ameuambia mkutano huo kuwa
Tanzania itaendeleza ushirikiano na Jumuiya ya
Afya ya ECSA katika juhudi za usalama wa afya wa
Kikanda na Kimataifa ambapo ameiomba
Jumuiya hiyo kuendelea kushirikiana na Tanzania
hasa katika kusaidia uratibu wa Chuo cha
Madaktari wa Afya ya Umma (ECSA-COPHP).
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Limeandaliwa na Kitengo cha Uhusiano
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
S.L.P 1736 DODOMA , Simu: 0736 00 60 60

Barua Pepe:Info@tnmc.go.tz
Tovuti:www.thnmc.go.tz
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JARIDA LA BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA




