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DIBAJI 
 

Mkataba huu wa huduma kwa Mteja ni ahadi ya makubaliano ya 
kimaandishi kati ya Baraza la Uuguzi na Ukunga na wateja wetu. 
Aidha, Mkataba huu umeainisha aina za huduma zinazotolewa 
na Baraza pamoja na viwango vyake ambavyo vitakidhi mahitaji 
na matarajio ya wateja wetu. Vilevile Mkataba huu umeainisha 
haki na wajibu wa mtoa huduma na haki na wajibu wa mteja ili 
tuweze kutoa huduma bora na kwa wakati. 

 
Lengo kuu la kuwa na Mkataba huu ni kuhakikisha Baraza la 
Uuguzi na Ukunga linatoa huduma sahihi, bora na kwa wakati. 
Mkataba huu pia unaeleza jinsi mteja anavyoweza kutoa maoni, 
pongezi na malalamiko kuhusu huduma zetu kwa lengo la 
kuboresha utoaji wa huduma hizo. 

 
Mwisho tunaamini kuwa, tutapata ushirikiano kutoka kwa wateja 
na wadau wetu katika kutimiza azma ya Mkataba huu, ili 
kuimarisha mahusiano mazuri katika utendaji na utoaji huduma 
na kuleta mafanikio katika Taasisi na Taifa kwa ujumla. 
Tunashauri wateja na wadau wetu, kuufahamu kwa ufasaha 
mkataba huu na kuutumia ipasavyo. 

 
 
 

                                    
Agnes Mtawa 

MSAJILI 
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1.0 UTANGULIZI 
 

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania ni Mamlaka ya kisheria 
inayosimamia Wataaluma na Taaluma ya Uuguzi na Ukunga 
nchini. Baraza linafanya kazi chini ya Sheria ya Uuguzi na 
Ukunga ya mwaka, 2010 pamoja na Kanuni zake. Lengo ni 
kuhakikisha kuwa wateja wanapata huduma bora, salama na 
kwa wakati. 

 
Mwelekeo wa Kimkakati 
Baraza lina Mwelekeo na mikakati ambayo itasaidia kutekeleza 
majukumu yake. Kwa mujibu wa mpango mkakati wa Sera ya 
Afya ya mwaka 2007 na miongozo mingine ya kitaifa. 

 
1.1 DIRA 
Baraza la Uuguzi na Ukunga kuwa chombo Madhubuti na imara 
kinachohakikisha usalama wa afya za jamii kwa kutoa huduma 
za Uuguzi na Ukunga zenye viwango vya juu na hivyo kuleta 
matokeo mazuri na ufanisi ulio bora. 

1.2 DHIMA 
Kusimamia utoaji, ulinzi, uboreshaji na udumishaji wa usalama 
kwa afya ya jamii na kuratibu elimu na utendaji wa kazi ya 
Uuguzi na Ukunga. 

 
1.3 MAADILI YA TAASISI 
Taasisi inatekeleza majukumu yake kwa kufuata maadili 
iliyojiwekea ili kuhakikisha majukumu yote yanatekelezewa kwa 
kufuata sheria, taratibu na Kanuni. 
Maadili hayo ni: - 

i. Ubora wa Huduma: Watumishi wa Taasisi tunajitahidi 
kufikia kiwango cha juu cha huduma za Uuguzi na 
Ukunga na kutafuta kikamilifu fursa za kuboresha 
viwango hivyo, 

ii. Bidii: Watumishi wa Taasisi tunajitoa kikamilifu kwa 
kutekeleza majukumu na wajibu wetu wakati wote, 
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iii. Uwajibikaji: Watumishi wa Taasisi tunawajibika kwa 
jamii Wauguzi na Wakunga kwa matendo na kuhakikisha 
tunatoa huduma bora kwa umma, 

iv. Umakini kwa Umma: Watumishi wa Taasisi tunatoa 
umakini wa kina kwa maslahi ya umma katika kutekeleza 
majukumu ya Baraza, 

v. Uwazi: Watumishi wa Taasisi tunatekeleza majukumu 
kwa uwazi 

vi. Uaminifu na Uadilifu: Watumishi wa Taasisi tunatoa 
huduma kwa uaminifu, uwazi na uadilifu, 

vii. Ubia: Watumishi wa Taasisi tunashirikiana kuendeleza 
ushirikiano na mashirika, Taasisi na watu binafsi ambao 
malengo yao yanafanana na yale ya Baraza kuhakikisha 
kiwango cha juu cha utoaji wa huduma kwa umma 
kinafikiwa. 
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2. MADHUMUNI YA MKATABA WA HUDUMA KWA 
MTEJA 

 
Lengo la Mkataba huu ni kujenga uhusiano thabiti kati ya wateja 
na watumishi wa Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania ili 
kuongeza uelewa na ufahamu wa huduma za Baraza na viwango 
vya huduma zinazotolewa. Aidha, Mkataba huu utamuwezesha 
mteja kutambua haki na wajibu wake pamoja na kurahisisha njia 
ya kupata mrejesho ikiwa huduma zinazotolewa na Baraza 
hazijakidhi matarajio yake. Mkataba huu utaongeza umakini na 
uwajibikaji kwa watumishi wa Baraza katika kutoa huduma bora 
kwa wateja na wadau wengine kwa wakati 
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3. MAJUKUMU NA KAZI ZA BARAZA 
 

Kwa mujibu wa Sheria ya Uuguzi na Ukunga Tanzania, 2010 
kifungu cha 6. Yafuatayo ni majukumu na kazi za Baraza. 

• Kusajili na kuorodhesha waombaji wenye sifa kupitia 
mitihani, uthibitisho, urejeshaji baada ya kukidhi masharti 
mengine; 

• kumshauri Waziri masuala yanayohusu Uuguzi na 
Ukunga na kutoa mapendekezo kuhusiana na masuala 
ya kisera; 

• kuhakikisha kuwa Rejesta na Orodha ya Wauguzi na 
Wakunga inatunzwa na kuboreshwa kwa namna 
itakavyoainishwa; 

• kuanzisha viwango vya ustadi muhimu vinavyohitajika ili 
viweze kutumika katika maeneo mbalimbali ya Rejesta au 
Orodha; 

• kushirikiana na mamlaka nyingine husika katika 
kuidhinisha viwango mbalimbali kwenye masuala ya 
elimu, mafunzo na utoaji huduma za Uuguzi na Ukunga; 

• kutathmini mipango ya elimu ya Uuguzi na Ukunga na 
kuidhinisha mipango hiyo ili kukidhi matakwa ya Baraza; 

• kutoa, kuhuisha, kubadilisha na kufuta leseni za kutoa 
huduma za Uuguzi na Ukunga; 

• kuidhinisha bajeti ya mwaka ya Baraza; 
• kuanzisha na kuhakiki viwango vya utendaji, ufanyaji kazi 

na maadili yanayotarajiwa kutoka kwa Wauguzi na 
Wakunga pamoja na Wauguzi na Wakunga watarajiwa 
na kuwapa miongozo kadri litakavyoona inafaa; 

• kuonya, kukaripia, kuamuru usimamishwaji wa kutoa 
huduma, au kuondolewa au urejeshwaji katika Rejesta 
au Orodha jina la Muuguzi au Mkunga yeyote aliyesajiliwa 
au kuorodheshwa kutokana na makosa ya kiutendaji, 
uzembe au makosa ya kitaaluma; 
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• kuainisha sare, beji na utambulisho wowote wa tofauti 
utakaovaliwa na Wauguzi na Wakunga; 

• kuainisha kiapo cha kitaaluma kitakachotumika 
kuwaapisha Wauguzi na Wakunga wote wakati wa Usajili 
na katika matukio mengine ya kitaaluma; 

• kuainisha viwango na masharti ya kuanzisha huduma 
binafsi ya uuguzi au ukunga ikijumuisha vituo vya Uuguzi, 
kliniki za Uuguzi, vituo vya uzazi na kliniki za uzazi; 

• kutoa leseni za uanzishaji wa huduma binafsi za Uuguzi 
au Ukunga, shule za Uuguzi au Ukunga; na 

• kuandaa, kuendesha na kusimamia mitihani ya Usajili au 
Uorodheshwaji; na kutekeleza majukumu mengine 
yoyote kama yalivyoainishwa chini ya Sheria hii au kama 
itakavyoelekezwa na Waziri. 
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4. HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

4.1 Haki za Mteja 
• kupokea huduma kwa mujibu wa viwango vilivyoainishwa 

na Baraza, 
• kuwasilisha maoni, pongezi, changamoto na kupokea 

majibu kwa mujibu wa Mkataba huu; 
• kuhakikishiwa usiri, wa taarifa zinazomuhusu 
• kupata taarifa za Baraza zinazokidhi mahitaji yake; 
• kutoa maoni kuhusu huduma zinazotolewa na Baraza; 
• Kuhudumiwa kwa heshima, uadilifu na katika mazingira 

rafiki; kwa mujibu wa Sheria na sera za nchi, 
• Kuwasilisha malalamiko yake kupitia njia mbalimbali 

zitakazo wezesha kulifikia Baraza kwa urahisi 

4.2 Majukumu ya Mteja 
• kuzingatia na kutii Sheria, kanuni, taratibu na miongozo 

inayotumika na Baraza; 
• kuepuka kutoa aina yoyote ya zawadi, rushwa au 

vishawishi kwa wafanyakazi wa Baraza; 
• kuheshimu na kuthamini wafanyakazi wa Baraza; 
• kutoa taarifa sahihi, kamili na kwa wakati kwa Baraza, 
• kutojihusisha na vitendo vya rushwa, 
• kutoa maoni kuhusu utendaji na utoaji wa huduma za 

Baraza; 
• kulipa ada na tozo zinazodaiwa kwa wakati unaofaa 

(kama vile uhuishaji wa leseni, Usajili wa awali, uhakiki, 
matokeo n.k; 

• kutoa/msaada/usaidizi unaohitajika unapoombwa na 
Baraza ili kuboresha uhusiano na Baraza; na 

• kuwasilisha taarifa na nyaraka sahihi zinazohitajika na 
Baraza; 

4.3 Matarajio ya Mteja: 
Mteja anatarajia kupata huduma zenye ubora wa hali ya juu na: 

• kuthaminiwa utu wake, 
• kutunziwa siri, 
• kusikilizwa na kupewa huduma kwa wakati 
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5.0 MAJUKUMU YA WAFANYAKAZI WA BARAZA 
 

a) kutoa huduma bora kwa kufuata Sheria, taratibu, kanuni 
na maadili, 

b) kutoa huduma katika mazingira na njia ya uwazi na 
usawa, 

c) Kudumisha uhusiano mzuri baina ya watumishi na wateja 
kwa kutoa taarifa muhimu zenye kujitosheleza, 

d) kudumisha ari ya kufanya kazi kwa pamoja ili kutoa 
huduma bora, 

e) kuhakikisha kuwa Sheria, kanuni, miongozo na taratibu 
za Baraza zinazingatiwa, 

f) kuwasiliana na wateja wote kwa lugha inayoeleweka na 
kuzingatia watu wenye mahitaji maalum wakiwa katika 
ofisi za Baraza au nje ya Baraza, 

g) kuhakikisha nyaraka zote zinatumwa kwa njia ya 
usalama, na usiri, 

h) kupokea na kushughulikia maombi, mapendekezo, 
malalamiko, na maoni ya wateja kwa wakati, kwa 
kuzingatia uwazi na heshima. 
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6.0 SAA ZA KAZI NA AINA ZA HUDUMA ZITOLEWAZO 
NA BARAZA 

 
6.1 Saa za kazi 
Ofisi zetu ziko wazi kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa saa 8:00 
asubuhi hadi 10:00 jioni. Hakutakuwa na huduma siku za 
Jumamosi, Jumapili na sikukuu za umma. Kwa mujibu wa 
Kanuni 125 (1) za kiutumishi za Baraza la Uuguzi na Ukunga 
Tanzania za mwaka 2023. 

 
6.2 AINA ZA HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA MUDA 

UNAOTUMIKA 
 

Na AINA YA HUDUMA MUDA WA HUDUMA 

1 Ukamilishaji maombi ya uanzishwaji 

vyuo vya Uuguzi na Ukunga pamoja 

na vituo vya kutolea huduma za 

Uuguzi na Ukunga 

Siku 90 

2 Usajili na leseni za vyuo vya Uuguzi 

na Ukunga na vituo vya kutolea 

huduma za Uuguzi na Ukunga 

Siku tatu za kazi 

3 Kukamilisha maombi ya Usajili wa 

awali kwa wanafunzi wanaodahiliwa 

vyuoni (Indexing) kwa ajili ya kozi za 

Uuguzi na Ukunga 

Siku 90 za kazi 

4 Nakala,uthibitishaji,barua ya hadhi 

nzuri na idhini 

Siku mbili za kazi 

5 Majibu ya barua/Barua inayoingia Siku mbili 

6 Maombi ya uhuishaji wa leseni na 

utoaji kwa mtu binafsi 

Siku moja 
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7 Maombi ya uhuishaji wa leseni kwa 

mkupuo kwa Wauguzi na Wakunga 

(zoezi la nchi nzima) 

Siku 60 

8 Maombi na utoaji wa leseni kwa vituo 

binafsi vipya vya huduma za Uuguzi 

na Ukunga baada ya kikao cha 

Baraza. 

Siku 3 za kazi 

9 Maombi ya kuhuisha leseni kwa vituo 

binafsi vya huduma za Uuguzi na 

Ukunga 

Siku za kazi 

10 Kushughulikia tuhuma za uvunjifu wa 

maadili kwa Wauguzi na Wakunga 

(kuanzia kutolewa kwa taarifa, 

uchunguzi na hukumu) 

Siku 90 za kazi 

11 Maombi na kutoa Usajili wa muda 

kwa Wauguzi na Wakunga wa kigeni 

baada ya kukamilisha nyaraka 

Siku mbili za kazi 

12 Kutoa Usajili kamili kwa Wauguzi na 

Wakunga wa Kitanzania baada ya 

Matokeo 

Siku 30 

13 Kukamilisha taratibu za kuanzisha 

mafunzo ya kujiendeleza kitaaluma 

CPD na kutoa ithibati. 

Siku tano za kazi 
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14 Maombi ya kukata rufaa baada ya 

matokeo ya mtihani wa Usajili na 

Leseni na kupewa mrejesho wa 

Rufaa 

Siku 90 za kazi 

15 Kutolewa kwa matokeo ya mtihani 

wa Usajili na Leseni baada ya 

kufanyika kwa mtihani 

Siku 30 za kazi 

16 Muda wa utoaji wa huduma kwa 

Mteja (kulingana na aina ya huduma) 

Saa1 

17 Maombi ya hati za matokea 

(Transcript) 

Siku moja 
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7. MAWASILIANO NA BARAZA 
 

Mteja ana haki ya kuwasiliana na watumishi wa Baraza, pia 
kutoa maoni, ushauri, malalamiko na mapendekezo kuhusu 
namna ya kuboresha shughuli za Baraza katika kutoa huduma 
kwa barua pepe, simu ya mezani au kufika Ofisi za Baraza 
zinazopatikana maeneo kwa anwani ifuatayo: 

 
Msajili 
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania, 
Jengo wa Kambarage Ghorofa ya 5, 
Barabara ya Benjamin Mkapa, 
S.L.P 1736. 
DODOMA. 

 
Simu ya mkononi: +255736006060 
Simu za Mezani: +262966062/262966063 
Barua Pepe; Info@tnmc.go.tz 
Tovuti; www.tnmc.go.tz 
© Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania, 2020 
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