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Karibu ujisomee Jarida la Baraza la Uuguzi
na Ukunga Tanzania (TNMC), lililo katika
mfumo wa nakala laini, linaloandaliwa na
Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano Baraza
la Uuguzi na Ukunga Tanzania.

Jarida hili linatolewa kila Mwezi likiwa ni
utekelezaji wa Mkakati wa Mawasiliano
wenye lengo la kuhabarisha Umma jinsi
Baraza linavyotekeleza majukumu yake kwa
mujibu wa Sheria.

Habari na matukio tuliyokuandalia katika
Jarida hili ni yale yanayohusu taaluma ya
Uuguzi na Ukunga na Afya kwa ujumla.

lkumbukwe kuwa, Baraza la Uuguzi na
Ukunga ni Mamlaka ya Kisheria inayosimamia
wanataaluma na Taaluma za Uuguzi na
Ukunga Tanzania, chini ya Sheria ya Mwaka
2010 (The Nursing and Midwifery Act,
2010) ili kuhakikisha huduma zinazotolewa
na Wauguzi na Wakunga nchini Tanzania ni za
kiwango kinachokubalika na salama kwa
jamil.

Ninakutakia usomaji mwema.

Asante sana

Bi.Agnhes Mtawa

Msaijili Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
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Watahiniwa 2,858 Wa Kada La Uuguzi Na Ukunga Wafanya

Mtihani Wa Usajili Na Lesemi Mei 23, 2029.

U Mwandishw Welw

Jumla ya watahiniwa 2,858 waliohitimu
katika vyuo mbalimbali ndani na nje ya nchi
wamefanya Mtihani wa sajili na leseni
unaoratibiwa na Baraza la Uuguzi na Ukunga
Tanzania (TNMC) katika vituo vilivyotengwa
kwenye mikoa ya Dodoma, Dar es Salaam na
Mwanza.

Mtihani huo uliofanyika ljumaa ya Mei 23,
20295, ulijumisha watahiniwa 2,858, ambapo
watahiniwa ngazi ya Astashahada 92,
Stashahada 2,670 na Shahada wakiwa 96.

Wakizungumzana na TNMC habari, baadhi ya
watahiniwa hao wamebainisha kuwa mtihani
wa usajili na leseni ni kipimo halisi kwa
wanachuo walikuwa wanazingatia mafunzo
kwa vitendo wodini kwa kuwa maswali mengi
valiyoulizwa yalikuwa na lengo la kupima
umahiri kwenye vitendo zaidi kuliko msomo
va nadhalia darasani.

“Unajua wanafunzi wengi ni wavivu
hawataki kwenda Wodini, wanaona
wakienda wodini wanatumwa sana na wale
wauguzi waliopo kwenye ajira,

wanawaachia majukumu yote na wao

N

wakati hawapati chochote na katika
mtihani huu kwa wale waliokuwa
wakizingatia mafunzo kwa vitendo wodini
hawawezi kushindwa kujibu maana
umejikita kupima weledi katika eneo la
Mafunzo kwa vitendo” Alisema Mtahiniwa
Neema Elias, kutoka Chuo cha uuguzi na
ukunga Mwambani.

‘Wasimamizi wa hosipitali nchini nzima
tunawaomba tunapopewa majukumu ya
kufanya kazi kwenye vitengo, viongozi wa
hospitali wawe wanafanya rotation ili
tupate uzoefu kwenye vitengo vyote ili
tukutane na wagonjwa mbalimbali hii
itatusaidia kujibu mtihani wa Leseni maana
huku tunaulizwa maswali yanayomgusa
kila aina ya mgonjwa ambaye unaweza
kukutana naye ukiwa kituoni” Alisema
Ramadhan William ambaye ni mtahiniwa
kutoka kundi la watahiniwa waliopo kazini

Mtihani wa usajili na leseni hufanyika chini ya
uratibu wa Baraza la Uuguzi na Ukunga ikiwa
ni utelezaji wa Sheria namba moja ya Uuguzi
na Ukunga kwa mujibu wa kifungu cha 15.-

(1) (a) yamwaka 2010
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Chama Cha Wauguzi Tanzania (TANNA) Wapata Uongozi Mpya

VIONGOZI WAPYA
CHAMA CHA WAUGUZI TANZANIA

EZEKEL HENRY MBA

RAISI WA TANNA

U Mwandwsiw Welw

Chama cha Wauguzi Tanzania (TANNA)
mnamo tarehe 11 Mei 2025 walifanya
uchaguzi na kuchagua safu mpya ya uongozi
wa chama hicho utakaokuwa madarakani
kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo kwa lengo
la kusimamia ustawi wa taaluma na
wanataaluma wa kada ya uuguzi hapa nchini.

Uchaguzi huo wa kidemokarasi ulifanyika
katika Mkutano Mkuu wa chama ulioratibiwa
Mkoani Iringa.

Akitangaza Matokeo hayo mwenyekiti wa
Tume ya uchaguzi Bwana Fidelis Gaakuba,
amemtangaza Dkt. Ezekiel Mbao, kuwa Rais
baada ya kupata kura 90 kati ya kura 153 za
wajumbe wateule wenye dhamana kupiga
kura kwa niaba ya wanachama, Pendo Shayo
amechaguliwa kuwa makamu Rais kwa kura
71 huku nafasi ya Katibu Mkuu akichaguliwa
Bw. Godfrey Chacha kwa kura 121 na katibu
Mkuu msaidizi wa chama ni Meshack
Makoijijo, aliyechaguliwa kwa kura 96.

Viongozi wengine waliopigiwa kura na
kushinda ni pamoja na Mwekahazina Mkuu
ambaye Bi. Emiliana Mwakanyanga

PENDO MARTHA JOSEPH SHAYO CHACHA GEOFREY JOHN

MAKAMU WA RAISI TANNA

KATIBU MKUU

na Mhazini msaidizi akiwa Yohana Martin
huku nafasi ya katibu Mwenezi ikienda kwa
Prosper Protas na katibu mwenezi msaidizi
akiwa ni Maria Mtweve;

Uchaguzi huo hufanyika kwa mujibu wa
Katiba ya chama hicho ambapo kila baada ya
miaka mitatu hutakiwa kufanya uchaguzi wa
viongozi wapya watakao kiongoza chama
kwa kipindi cha miaka mitatu.

Hata hivyo, Mkutano Mkuu wa TANNA wa
mwaka 2026 umeadhimiwa kufanyika katika

jiji la Arusha.
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242 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA
BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA TANZANIA

AINA YA MAFUNZO YA CPD NA MGAWANYO WA ALAMA

&) MAFUNZO AMBAYO YANAPATIKANA ENEO LA KAZI (NON-ACCREDITED CPD)

Mafunzo haya ni yale ambayo mtaaluma anayapata kila siku eneo lake la kazi na
yanapangwa na wataaluma wenyewe yakilenga kuboresha hali ya utoaji wa huduma

na huduma kwa ujumla. Yanachukua asilimia 50 sawa na alama 30 ambapo mtaaluma
atatakiwa kupata alama 10 kwa mwaka

9 MAFUNZO YALIYORATIBWA NA KUPATA ITIBATHI ( ACCREDITED CPD)

Mafunzo haya yameandaliwa na wadau mbalimbali kuanzia eneo la utoaji wa
huduma na wanaosimamia miradi. Yanachukua asilimia 30 sawa na alama 18 ambapo
mtaaluma atatakiwa kupata alama 6 kwa mwaka

Q MAFUNZO YANAYOPATIKANA KWA NJIA YA MTANDAO ( ONLINE CPD)

Mafunzo haya yanatolewa kupitia mtandao - mtaalamu anatakiwa kusoma maeneo
yanayoongeza umahiri katika utoaji wa huduma. Yanachukua asilimia 20 sawa na
alama 12 ambapo mtaaluma atatakiwa kupata alama 4 kwa mwaka. Mtaaluma

atasoma kupitia application ya WCEA (https://engagement.wcea.education/tnmc)
na National e-leaning platform - ya Wizara ya Afya

JEDWALI : MGAWANYO WA ALAMA ZA MAFUNZO (CPD AWARDING POINTS)

MGAWANYO WA ALAMA KWA MWAKA
AINA YA CPD

Q)| NONAccREDTEDCPD |  SO% | 10 | 10 | 10
I s | s | s | &

©| onuINE cro Wl e i

JUMLA 100% 20% 20% 20%

NB: Jumla ya alama za mafunzo anazotakiwa kupata mtaaluma ili kuhuisha Leseni yake ni 60 ndani ya miaka mitatu (2023 hadi 2025)

OO DO @tnmchabari www.tnmc.go.tz @ 0736 00 60 60
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Baraza la Uuguzi na Ukunga Laketi kwa Kikao Cha Robo ya Tatu

3

U Mwandishw Welw

Mwenyekiti wa Baraza la Uuguzi na Ukunga
Tanzania Prof. Lilian Mselle, ameongoza kikao
cha kawaida cha robo ya tatu cha Baraza la
Uuguzi na Ukunga Tanzania kilichofanyika

tarehe 26.05.2025 Jijini Dodoma

Kikao hicho cha kikanuni katika uendeshaiji
wa Baraza kimehudhuriwa na wajumbe 12
wanaounda Baraza la Uuguzi na Ukunga
nchini kwa uratibu wa Msajili wa Baraza akiwa
ndiye katibu wa Kikao hicho ambacho
kimeangazia ajenda

kadhaa ikiwa ni pamoja na kupokea, kujadili
utekelezaji wa majukumu ya kurugenzi na
vitengo vya Baraza kwa kipindi cha robo ya

tatu yaani (Januari - Machi) ya mwaka wa
Fedha 2024/2025.

Agenda nyingine ni mapitio ya yatokanayo na
mkutano wa robo ya pili pamoja na kujadili na
kupokea taarifa za kamati sita za Baraza,

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania ni
Mamlaka vya  kisheria  Inayosimamia
wanataaluma na taaluma ya Uuguzi na
Ukunga ili kuhakikisha huduma zinazotolewa
na wauguzi na wakunga hapa nchini ni bora
na salama kwa jamii.

Y ‘ E
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PROF, LILIAN MSELE AONGOZA KIKAO
CHA BARAZA LEO JIJINI DODOMA

Dodoma
Tanzania
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Wauguzi Waandamizi Wafanya Mapitio Mawanda Ya Kada
Ya Uuguzi Nchini
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Timu ya wauguzi ha wakunga wandamizi na
wabobezi yenye jumla ya wajumbe 30 kutoka
maeneo mbalimbali nchini wamekutana kwa
siku tatu Jijini Dodoma mapema mwezi Mel
kwa lengo la kupitia mawanda (Scope of
Practise) vya utoaji huduma kwa kada za
Uuguzi na Ukunga Tanzania.

Akifungua kikao hicho muhimu kilichofanyika
Jijini Dodoma, Msajili wa Baraza la Uuguzi

na Ukunga Tanzania Bi.Agnes Mtawa,
amewapongeza washiriki kwa kuitikia wito,
huku akiwataka kufanya maamuzi sahihi
katika eneo la mawanda ya taaluma hiyo na
kubainisha kuwa, lengo la kupitia mawanda
hayo ni kuhakikisha yanaendana na matakwa
ya taaluma ya Uuguzi na Ukunga kulinganga
na mabadiliko ya Sayansi na teknolojia kwa
sasa.

“Lakini wakati mwingine sisi tuliopo
Baraza, unakuta Muuguzi amefanya jambo
la kuokoa maisha, lakini anachukuliwa
hatua kwa kosa la kutoa huduma iliyonje na
mawanda yake, Jambo ambalo
linatafakarisha kuwa hivi kweli yale yote

Alisema Msajili

asingeweza kufanya?”
Mtawa

Naye Dkt. Tegemea Mwalingo, toka Chuo
kikuu cha Dodoma (UDOM) ambaye ni
miongoni mwa timu ya wataalam waliopata
fursa ya kupitia mawanda hayo, amesema
marekebisho yanayofanyika kuhusu
majukumu ya Muuguzi na Mkunga yatakuwa
na mipaka ikiwa ni pamoja na utoaji huduma
1llyo bora.

Kwa upande wake Dkt. Golden Masika,
ambaye ni mratibu wa zoezi hilo, amebainisha
kuwa mapitio hayo, yatawasaidia waajiri,
wauguzi na wakunga, watunga sera pamoja
na Serikali kuzitambua vema kada hizi mbili
huku Muuguzi na Mkunga akifahamu cha
kufanya pamoja na maeneo anayotakiwa
kufanya kazi lakini pia wataaluma
watatambulika kwa ngazi zao pamoja

maslahi yao yatakuwa bora alisema Dkt.
Masika.

Aidha, kikao hicho kimeandaliwa na Baraza la
Uuguzi na Ukunga kwa kushirikiana na Mfuko
wa kimataifa wa ldadi ya watu (UNFPA) na

kiliketi kwa siku tatu kuanzia tarehe 27 hadi
29 Mei 2025.
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Muda ni Sasa! Pata taarifa, Makala na
Vipindi mbalimbali kuhusu Baraza la Uuguzi

na Ukunga Tanzania (TNMC)



Wauguzi wa Ganzi Tiba na Usingizi Wanolewa Mloganzila

ospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila
kwa kushirikiana chama cha wauguzi wa
ganzi Tiba na usingizi nchini (ATRNA) kimetoa
mafunzo maalum ya ganzi salama kwa
wauguzi wa usingizi na ganzi (peripheral
nerve block) kutoka Hospitali za
MNH-Mloganzila, Tumbi na Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Shirikishi  Muhimbili
(MUHAS).

Akifungua mafunzo hayo, Mkurugenzi
Msaidizi wa Huduma za Upasuaji, Dkt.
Godlove Mfuko, amewapongeza wataalam
hao kwa kuwa na kiu ya kujifunza na kuongeza
kuwa kutokana na mabadiliko ya teknolojia na
kuanzishwa kwa huduma mpya za ubingwa
bobezi, ni muhimu kwa wataalam wa afya
kuwa na tabia kujiendeleza kitaaluma.

Dkt. Mfuko ameongeza kuwa mahitaji ya
wataalam wa ganzi na usingizi ni makubwa

hivyo kitendo cha kujengeana uwezo mara kwa
mara kutachochea utoaji wa huduma bora kwa
wagonjwa na kuziba ombwe na upungufu wao.

“Tuendelee kuwa wabunifu, tupende
kujifunza zaidi, ukiwa na ujuzi na weledi wa

kutosha utaweza kukabiliana na
changamoto mbalimbali zinazojitokeza
wakati wa kumhudumia mgojwa Kkitu

kitakachokujengea uaminifu wewe binafsi
na kufanya eneo unalofanyia kazi kuaminika

zaidi katika kutoa huduma husika” amesema
Dkt. Mfuko.

Kwa upande Rais wa Chama cha Wauguzi wa
Usingizi na Ganzi Bw. Hellgod Sizya amesema
mafunzo hayo yatasaidia kubadilishana uzoefu
wa hamna ya kuendelea kutoa huduma bora
za ganzi salama kwa wagonjwa
wanaowahudumia.
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Naibu Waziri Mollel: Hongera TNMC Mnafanya kazi Nzuri
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N albu Waziri ameyasema hayo akiwa mgeni
rasmi kwenye kilele cha maadhimisho ya siku
ya wauguzi duniani iliyoadhishwa kitaifa Mjini
Iringa Mei 12.2025.

“Nimpongeze sana Msajili na Baraza kwa
ujumla, hakika Baraza hili la Uuguzi na
Ukunga, limekuwa Baraza linalotekeleza
majukumu yake kwa usahihi sana,
unaweza kuona, linapotokea jambo Ia
ukiukwaji wa maadili kwa Muuguzi au
Mkunga, Baraza limekuwa lichukua hatua
kwa wakati kwa mujibu wa Sheria ili
kuhakikisha kwamba wanataaluma hawa
wanatoa huduma kwa kuzingatia maadili
na taratibu za taaluma hii.” Alisema Naibu
Waziri

-'\

Ameongeza kuwa TNMC imekuwa tofauti na
mabaraza mengine ambayo yamekuwa
vakichelewesha mashauri kwa kutochukua
hatua stahiki kwa wakati ili jamii ipate
huduma iliyobora na salama ikiwa ndio msingi
wa kuanzishwa kwa mabaraza haya vya
kitaaluma.

Siku ya wauguzi Duniani huadhishwa kila
mwaka ifikapo Mei 12 ikitanguliwa na
kongamano la kitaaluma la siku tatu ambapo
wauguzi kutoka pende zote za nchi hukutana
kwa lengo la kajadili maeandeleo ya taaluma,
fursa na changamoto hivyo kuboresha utoaji
huduma kwa jamii.
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Bi Salome Kassanga Mkufunzi wa Mafunzo (Wapili kulia) akiwa na wauguzi baada ya

Mafunzo juu ya Maadili ya Kitaaluma yaliyotolewa katika Hospitali ya Mji wa Kondoa
Mei, 2025

)

\

Wauguzi na wakunga wakipata Mafunzo ya Kamatiya Ukaguzi ya Baraza iliketi Mei 14.
chumba cha upasuaji yaliyofanyika Kondoa 2025 kwa kikao chake cha kawaida cha
Mji kuanzia tarehe 05-18 Mei 2025, robo ya tatu

Mafunzo yalifadhiriwa na KOFIH kupitia Ofisi

va Mkuu wa Mkoa wa Dodoma

B BEEEEE I )ARIDA MAALUMU BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA TANZANIA ( 12



Muuguzi na Mkunga Arusha Abuni Kitanda Cha Roboti
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Muuguzi Edward Tumoi, Afisa Muuguzi
kutoka Jiji la Arusha, amebuni kitanda cha
roboti chenye uwezo wa kumpokea mgonjwa
na kumpeleka katika eneo la kupatiwa
huduma hospitalini tkiwa ni jitihada za
kuboresha mazingira ya kazi kwa wauguzi na
watoa huduma kwa ujumla hospitalini.

Akizungumza kwenye kilele cha
Maadhimisho ya Siku ya Wauguzi Duniani
valiyofanyika kitaifa mkoani Iringa, Tumoi
amezitaja faida za kitanda hicho kiitwacho
Medical Robot Bed ni pamoja na uwezo wa
kupima wuzito wa mgonjwa, kurahisisha
utendaji kazi kwa kupunguza athari za kiafya
ZiInazowapata wauguzi, hususan maumivu ya
mgongo yanayotokana na kazl ya
kuwanyanyua wagonjwa.

“Nimefanya utafiti kwa zaidi ya wauguzi
340 na kubaini kuwa asilimia kubwa
wanakumbwa na matatizo ya mgongo,
Kupitia teknolojia hii, tunaweza
kurahisisha kazi za wauguzi na kuongeza
ufanisi katika utoaji wa huduma za afya,”
alisema.

“Aidha, pamoja na kitanda nimebuni
mchoro wa roboti nyingine itakayokuwa na
uwezo wa kukata gozi na kupeleka sehemu
husika, jambo litakalosaidia kupunguza
muda na nguvu zinazotumiwa na wauguzi
katika kazi hiyo ya kila siku lakini pia
niwatie moyo vijana wenzangu kutumia
ubunifu kama njia ya kutatua changamoto
za kijamii, Kama wapo waliotengeneza
mashine za CT-Scan na MRI, hata sisi tuna
uwezo wa kubuni vifaa vya teknolojia ya juu
kwa ajili ya Watanzania, nina imani, we
can.” Aliongeza Muuguzi Tumoil

Alihitimisha kwa kusema, gharama ya
kutengeneza kitanda kimoja cha roboti ni
takribani shilingi milioni 16, hivyo ameiomba
Serikali na wadau wengine kuunga mkono
juhudi hizo kwa vitendo badala ya kuendelea
kulalamika isipokuwa kutafuta suluhu au njia
mbadala za kutatua matatizo ya jamii yetu.
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Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania limepokea kwa Masikitiko vifo vya wauguzi na wakunga
wenzetu waliotangulia mbele ya haki Mwezi MEl, 2025, baada ya kumaliza kazi ya hapa
Duniani, Mwenyezi Mungu azilaze Roho zao Mahali pema Peponi AMENI.

JINA: MWANAISHA KATULI JINA: RUKIARASHID RAMADHANI  JINA: SALOME MORRIS SHIWANDA  JINA: PETER CHILEGE
KITUO: HOSPITALI YATAIFAMUHIMBILI  KITUO: MWANANYAMALARRH  MKOA:SONGWE KITUO: STTHOMAS HEALTH CENTER

MKOA: DARES SALAAM MKOA: PWANI MKOA: MOROGORO

“Daima Iutawakumbuka Wapendwa Wetu"”

WAWEZA KUWASILIANA NASI KWA
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0737 96 26 91 -




Tufuatilie katika

Mitandao yetu
va Kijamil
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LIMETOLEWA NA
KITENGO CHA UHUSIANO NA MAWASILIANO
BARAZA LAUUGUZI NA UKUNGA TANZANIA
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