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Mahafali ya (18) ya Wauguzi na Wakunga Kufanyika Septemba

17.2025 lijini Dodoma

U Mwandishw Welw

-

Zaidi ya wauguzi na wakunga 2080
Waliofaulu Mtihani wa usajili na Leseni
uliofanyilka tarehe 23 Mel 2025
Wanatarajiwa kutunukiwa vyeti vya usajili
na Leseni na Baraza la Uuguzi na Ukunga
Tanzania TNMC tarehe 17 Septemba 2025,
katika hafla ya mahafai ya 14
Inayotarajiwa kufanyika Jijini Dodoma
katika ukumbi wa Chuo Kikuu cha Dodoma
(Chimwaga) uliopo Chuoni hapo.

Taarifa ya Msajili wa Baraza iliyotolewa na
kitengo cha habari na Mawasiliano kwa
umma, Imeeleza kuwa katika Mahafali
hayo, mada mbalimbali zenye lengo Ila
kuwakumbusha, maadili, miitko, Sheria na
kanuni za utendaji kazi katika taaluma
hiyo, zitatolewa kabla ya wataaluma hao
kula kiapo cha uadilifu na utoaji huduma
unaozingatia weledi na upendo.

Aidha, taarifa hiyo 1memtaka Kkila
Mwanataaluma kuzingatia taratibu kwa
kuvaa Sare ya Kitaaluma "Professional
Uniform” iliyoidhinishwa na TNMC ikiwa ni
pamoja na: -

1. WANAWAKE- Kuvaa Magauni au Suruali
na Blauzi rangi nyeupe ndefu.

2. WANAUME- Kaunda suti- Shati jeupe na
suruali dark blue

3. VIATU- Vinavyofunika miguu na siyo vya
wazi, viwe vya rangi nyeusi, nyeupe au
brown.
4. Kitambulisho cha Indexing au NIDA au
Kitamburisho cha Mpiga kura chenye picha
va mhusika/ kinachomtambulisha, Sandozi
au Kandambili haviruhusiwi

Mahafali hiyo inatarajiwa kuanza asubuhi
va saa 01:00 ikiwa ni Mahafali ya 14 tangu
kuanzishwa kwa utaratibu wa halfa hiyo
muhimu ya kitaaluma.

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
TMNC ni mamlaka vya kisheria
Inayosimamia wanataaluma na taaluma za
uuguzi na ukunga Tanzania, Chini ya Sheria
vya Uuguzi na ukunga ya mwaka 2010 na
kanuni zake (The Nursing and Midwifery
Act 2010) ii kuhakikisha kuwa huduma
zinazotolewa na wauguzi na wakunga
nchini zinakiwango kinachokubalika na
salama kwa jamii.
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CPD ZINAZOKUBALIKA KATIKA
UHUISHAIJI LESENI ZA KITAALUMA

Ukiwa na CPD Point 60 za eneo moja la Mafunzo ambayo
yanayopatikana Eneo la kazi (NON ACCREDITEED CPD) zinatosha (g
kuhuisha Leseni yako.

Ukiwa na CPD Point 60 za eneo moja la Mafunzo yaliyoratibiwa na
kupata Ithibati (ACCREDITEED CPD) zinatosha kuhuisha Leseni yako o

Ukiwa na CPD Point 60 za eneo moja la Mafunzo yanayopatikana 8
kwa njia ya Mtandao (ONLINE CPD) HAZITOSHI kuhuisha Leseni.

HAPA ni point 12 tu! ambapo mtaaluma anatakiwa kupata alama 4
kwa mwaka

HATA UKICHANGANYA NON ACCREDITED + ACCREDITED + 12 POINT ZA

ONLINE
#LESENI YANGU AJIRA YANGU




INMC: Wenye nia Ya Kusoma Taaluma za Uuguzi na Ukunga

Lingatieni Sifa za Kujiunga

U Mwandishw Welw

Imeelezwa kuwa Mtu yeyote anayependa
kusomea taaluma za uuguzi na ukunga
nchini na nje ya nchi kufahamu sifa
zinazohitajika na inapobidi kupata ushauri
kutoka ofisi ya Msajili wa Baraza la uuguzi
na ukunga Tanzania TNMC, il kuepuka
vikwazo vya kutokusajiliwa na Baraza mara
baada ya kuhitimu masomo katika vyuo vya
ndani na nje ya nchi.

Kauli hiyo imetolewa na Mkurugenzi wa
Mafunzo na maendeleo ya taaluma wa
Baraza la uuguzi na ukunga Tanzania BI.
Happy Masenga, alipokuwa akizungumza
na TNMC habari Ofisini kwake Jijini
Dodoma baada ya Kuwepo kwa idadi
kubwa ya wanataaluma ambao huomba
kusajiliwa na Baraza wakati hawana sifa za
kusajiliwa ili kutoa huduma kwa jamii.

"Napenda kutumia fursa hii kuwajulisha
wanataaluma wote wanaojiunga na
mafunzo katika vyuo vyote vya ndani na
nje ya nchi, kuhakikisha wanazingatia
sifa za kujiunga na vyuo kwa mujibu wa
vigezo vilivyopo kwenye mitaala il
kupata umahiri katika maeneo ya
taaluma ya Uuguzi na Ukunga kwa ngazi
husika.”

“Ofisi inashauri kuwasiliana na Baraza
ili kupata ufafanuzi na ushauri juu ya
aina ya kozi sahihi unayotakiwa
kusoma kama muuguzi au Mkunga Ili
kuepuka usumbufu unaweza
kujitokeza wakati wa usajili na Leseni,
Baraza haliwezi kumsajili na kumpatia
leseni mtu ambaye hana sifa kwa
kuwa usajili ni kwa mujimu wa Sheria
ya uuguzi na ukunga sanjari na kanuni
Zake”

Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
lililanzishwa chini ya Sheria ya Uuguzi na
Ukunga Na.1l ya mwaka 2010 na Kanuni
zake pamoja na Miongozo mingine,
Baraza limepewa mamlaka ya kuhifadhi
na kulinda usalama wa afya ya jamii kwa
kuhakikisha kuwa inasimamia mafunzo
va Uuguzi na Ukunga pamoja utoaji
huduma kutoka kwa wataalamu
waliyokidhi vigezo.

Aidha, jukumu lingine la Baraza ni:-
Usajili wa wataaluma ni kwa mujibu wa
kifungu Na.15(1) b cha Sheria ya Uuguzi
na Ukunga.
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MAKALA MAALUMU

Fahamu Sababu za Kujifungua kwa njia ya Upasuaji (Caesarean
Section) Dhidi ya njia ya kawaida (Normal Vaginal Delivery)
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MAKALA HIl IMEANDALIWA NA
MKUNGA MBOBEZI BI. MWAJUMA MUTABAZI WA TNMC

ababu za Mama mwenyewe:

¢ Mama mjamzito mwenye shinikizo kubwa
la damu linaweza kupelekea ulazima wa
Mama huyu kuondolewa Mtoto wake kabla
va wakati 1li kuepusha athari zinazoweza
kusababisha madhara ya kudumu kwake na
Mtoto wake.

¢ Kisukari ikijumuisha Gestational Diabetes
Mellitus

Mama anayebeba ujauzito akiwa na
ugonjwa wa Kisukari au anayepata gonjwa
huo wakati tayari ana ujauzito (GDM)
unapelekea Mtoto kuwa mkubwa sana
(Fetal macrosomia)

¢ Matatizo ya moyo na ujauzito: hupelekea
Mama kuhitaji kutunzwa chini ya uangalizi
maalum na hufanyiwa upasuaji ili kuepuka
hatari zinazoweza kutokea ikiwa atakaa
kwenye uchungu kwa muda mrefu

¢ Kuyumba kwa mapigo ya Moyo ya Mtoto
(NonReassurance Fetal Heart Rate) au
matatizo ya ukuaji tumboni hulazimika
kuzalishwa kwa upasuaji

e Umbile la nyonga ya Mama kutofautiana

Disproportion — CPD), au Mama kuwa na

TNMC HABARI, CHINI YA

ulemavu wa nyonga, uvimbe kwenye
nyonga au ugonjwa ulioathiri njia ya
kawaida ya uzazi (Extensive Vaginal Wats).
¢ Mama aliyewahi kujifungua kwa upasuaji:
Hasa zaidi ya mara moja, ni kiashiria
kikubwa cha kuendelea kukifungua kwa
njia hiyo kutokana na hatari ya kupasuka
kwa nyumba ya kizazi (Uterine rupture)

¢ Uchungu usioridhisha pamoja na uchungu
pingamizi: Mama anaweza kuanza uchungu
lakini mlango wa kizazi usifunguke
Ipasavyo au Mtoto asishuke, hii hupelekea
Mama kuhitaji upasuaji.

Sababu za Mtoto:

Mtoto kulala vibaya tumboni
(Malpresentation and Malposition)

Mtoto aliyelala upande baada ya wiki ya 37
vya ujauzito (transverse lie) kutanguliza
makalio hasa katika ujauzito wa kwanza
(breech presentation) au kuingia kwenye
nyonga na diameter kubwa ni sababu ya
mama kuhitaji upasuaji il kuhakikisha
usalama wa wote.

Mapigo ya moyo ya mtoto kubadilika
katikati ya uchungu (Fetal Distress/
NonReassurance Fetal Heart Rate)
huhitaji upasuaji wa dharura.

Mimba ya watoto mapacha waliothibitika
kuwa wakubwa au kulala vibaya, mimba
vyenye matatizo ya kondo Ila nyuma
kutangulia au kujiengua  mapema
(Placenta Previa and Placental
Abruption) huhitaji upasuaji wa dharura.

Njia ya Kawaida Njia ya upasuayji

na kitangulizi cha Mtoto (Cephalopelvic

Njia hii ni salama zaidi ikiwa ' Usalama wa njia hil huwa ni pale kunapokuwa

hakuna matatizo ya kiafya kwa | na matatizo yanayohatarisha maisha ya mama
mama na mtoto wake kwa|au mtoto ila ikumbukwe kuwa ni upasuaj

sababu huchukua muda mfupi | mkubwa wenye hatari za maambukizi,

kupona na madhara yake | kumwaga damu nyingi pamoja na madhara ya
madogo.  dawa za usingiz
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA
BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA TANZANIA

Ewe! Muuguzi, Mkunga

LESENI YAKO

YA KITAALUMA

IPO HAI?

Kama Bado!
Huisha Sasa

https://thmcis.tnmc.go.tz/

#LESENI YANGU AJIRA YANGU
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Watanzania Kunufaika na Tiba Asili Lilizochanganyika na
Sayansi na Urithi wa Asil

U Mwandishnw Welw

atanzania wanatarajia kunufaika zaidi na
huduma za tiba asili na tiba mbadala baada
va Serikali kuimarisha mfumo wa
usimamizi, utafiti na upatikanaji wa dawa
salama na zenye viwango vya kitaalamu.

Hayo yamebanishwa Agosti 29, 2025 na
Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma Dkt.
Khatibu Kazungu katika maadhimisho ya
Siku ya Tiba Asili ya Mwafrika yaliyofanyika
Dodoma, alipokuwa akimwakilisha Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Kassim Majaliwa.

Dkt. Kazungu amesema wananchi sasa
wanapata huduma jumuishi za tiba asil
katika hospitali 14 za mikoa, hali
Inayowawezesha kuchagua kati ya tiba za
kisasa, tiba asili au kutumia zote kwa
pamoja.

“"Huduma hii inamuwezesha mteja
kufanyiwa vipimo vya kitaalamu na
kupewa ushauri sahihi kuhusu tiba

itakayomfaa. Hii inaleta
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faraja kubwa kwa wananchi kwani sasa tiba
asili inapatikana kwa usalama zaidi ndani ya
mfumo wa hospitali zetu,” amesema Dkt.
Kazungu.

Dkt. Kazungu amesema Wananchi pia
watanufaika na ajira mpya kutokana na
kuanzishwa kwa kiwanda cha kuzalisha
dawa za tiba asili cha NIMR-Mabibo,
ambacho kitategemea malighafi kutoka kwa
wakulima wa miti dawa.

Aidha, amesema Serikali 1meboresha
usindikaji na ufungashaji wa dawa za tiba
asili, na sasa zaidi ya dawa 141 zimesajiliwa
huku zingine 42 zikiwa zimefanyiwa tafiti za
usalama na ubora.

Kwa wananchi wanaotumia tiba asili, Dkt.
Kazungu amesema hatua hizi zinamaanisha
kupata huduma zilizo salama zaidi, zenye
ubora unaokubalika na bei nafuu.

Amesema kwa mujibu wa Rais Samia Suluhu
Hassan, maendeleo haya ni sehemu ya
utekelezaji wa Dira ya Taifa 2050 inayolenga
kuhakikisha Watanzania wanapata afya bora
kupitia urithi wa tiba za asili na sayansi ya
kisasa.
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Wauguzi, Wakunga Wajadili Kidigitali namna ya Uhuishaji
leseni za Kitaaluma Mwaka wa Fedha 2025/2026
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Kurugenzi va Usajili, Maadili na Leseni ya
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
katika kipindi cha mwezi Agosti, 2025
Imeendelea kuongoza vikao kazi kwa njia
va mtandao juu ya Uhuishaji leseni na CPD
vikao ambavyo vimewajumuisha viongozi
kada hizi mbili pamoja na wauguzi na
wakunga kwa ujumia. .

Uratibu wa vikao umeendelea kufanyika
kwa njia ya mtandao kutoka mkoa mmoja
baada ya mwingine, lengo Ikiwa
kukumbushana taratibu 2za 2zoezi Ia
uhuishaji leseni za kitaaluma na mafunzo
vya CPD hususani katika mwaka huu wa
Fedha ambapo kunakundi kubwa Ia
wauguzi na wakunga takribani elfu 30
wanaotakiwa kuhuisha leseni zao kwa
mujibu wa Sheria ya uuguzi na ukunga ya
mwaka 2010.

Aidha, zoezi hili huenda sambamba na
mafunzo ya kujiendeleza kitaaluma (CPD)
ambapo Mafunzo haya pia ni takwa la
kisheria katika Sheria ya uuguzi na ukunga
va mwaka 20210 na kanuni zake kifungu
cha 06 (28)(01) ambapo wataaluma
hutakiwa kufanya maendeleo endelevu ya
umahiri wao
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wa kitaaluma kwa kumtaka muuguzi na
mkunga kujiendeleza kitaaluma ikiwa ni
kigezo muhimu wakati wa kuhuisha Leseni

vake bila kujali kama ameajiriwa,
amejiajiri au hajaajiriwa na hili inaenda
sambamba na sera ya Kitaifa inayohimiza
mafunzo ya Kitaalamu kwa Watoa Huduma
za Afya Tanzania ya mwaka 2016 (National
CPD Framework, 2016).

Baraza la Uuguzi na Ukunga ni Mamlaka ya
Kisheria inayosimamia wanataaluma na
Taaluma za Uuguzi na Ukunga Tanzania,
chini ya Sheria ya Mwaka 2010 (The
Nursing and Midwifery Act, 2010) il
kuhakikisha huduma zinazotolewa na
Wauguzi na Wakunga nchini Tanzania ni za
kiwango kinachokubalika na salama kwa

jamil.

mazigo | jacob Mboka

Malongo Buza sisti valerian Elifuraha Hhary SHIRATI HOSP...
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Philipo Marco Jackson Maira

Ezekiel Nyalusi
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Timu ya Uongozi INMC Yapigwa Msasa Uandaaji wa Hesabu
Katika Sekta za Umma
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Menejimenti ya Baraza la Uuguzi na
Ukunga Tanzania imepata mafunzo kuhusu
uandaaji wa ripoti endelevu na mafunzo ya
viwango vya kimataifa jinsi ya uandaaji wa
hesabu za sekta ya umma (IPSAS) mafunzo
ambayo yamefanyika Jijini Dodoma katika
Ofisi za TNMC.

Mafunzo hayo yaliyotolewa na Mkufunzi
kutoka taasisi ya Ernest and Young CPA Dr.
Neema Kiure, mwanzoni mwa mwezi
Agosti.2025 ambapo alianza kwa
kufafanua maana ya IPSAS akibainisha
kuwa ni kifupi cha (International Public
Sector Accounting Standards) Viwango vya
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma
ambapo viwango vya kimataifa

vinavyotolewa na IPSASB (International

Public Sector Accounting Standards Board)

chini ya IFAC (International Federation of

Accountants).

Aidha, CPA Neema, aliongeza kuwa,lengo
lake ni kuziongoza taasisi za umma,serikali
kuu, serikali za mitaa, mashirika ya umma
katika kuandaa taarifa za kifedha zilizo
wazi, sahihi na zinazolingana kimataifa na
husaidia

kuongeza uwazi (transparency), uwajibikaji
(accountability), na ulinganishaji
(comparability) wa taarifa za kifedha za
sekta ya umma.

Hata hivyo, umuhimu wa mafunzo hayo ni
kurahisisha ulinganishaji wa taarifa za
kifedha za nchi mbalimbali, Iinaimarisha
usimamizi wa rasilimali za umma na
huwezesha wadau Bunge, Wananchi,
wahisani, n.k. kupata taarifa za kweli na
sahihi kuhusu fedha za umma.
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Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania limepokea kwa Masikitiko vifo vya
wauguzi na wakunga wenzetu waliotangulia mbele ya haki Mwezi AGOSTI,
2025, baada ya kumaliza kazi ya hapa Duniani, Mwenyezi Mungu azilaze Roho
zao Mahali pema Peponi AMENI.

JINA: MARIAMU MKANYAMA JINA: DAINA MGENI
KITUO: MTWARARRH KITUO: ZAHANATI YA ZENGERENDETE

MKOA: MTWARA MKOA:NJOMBE

"Daima Tutawakumbuka Wapendwa Wetu"”

WAWEZA KUWASILIANA NASI KWA

WhatsApp @
0737 96 26 91 -




Kutoka
Dawatila

Mhariri

Karibu ujisomee Jarida la Baraza la Uuguzi
na Ukunga Tanzania (TNMC), lililo katika
mfumo wa nakala laini, linaloandaliwa na
Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano Baraza
la Uuguzi na Ukunga Tanzania.

Jarida hili linatolewa kila Mwezi likiwa ni
utekelezaji wa Mkakati wa Mawasiliano
wenye lengo la kuhabarisha Umma jinsi
Baraza linavyotekeleza majukumu yake kwa
mujibu wa Sheria.

Habari na matukio tuliyokuandalia katika
Jarida hili ni yale yanayohusu taaluma ya
Uuguzi na Ukunga na Afya kwa ujumla.

lkumbukwe kuwa, Baraza la Uuguzi na
Ukunga ni Mamlaka ya Kisheria inayosimamia
wanataaluma na Taaluma za Uuguzi na
Ukunga Tanzania, chini ya Sheria ya Mwaka
2010 (The Nursing and Midwifery Act,
2010) ili kuhakikisha huduma zinazotolewa
na Wauguzi na Wakunga nchini Tanzania ni za
kiwango kinachokubalika na salama kwa
jamil.

Ninakutakia usomaji mwema.

Asante sana

Bi.Agnhes Mtawa

Msaijili Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania

TIMU YA WAHARIRI WA JARIDA

Bi. Agnes Mtawa

Mwakapiso Ndimmyake

Ezekiel Nyalusi

Irene Chilewa

Rose Mhando

MWENYEKITI

MHARIRI
MSANIFU JARIDA

MRAITIBU

MRAITIBU
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Tufuatilie katika

Mitandao yetu
va Kijamil

O © D O @tnmchabari

LIMETOLEWA NA
KITENGO CHA UHUSIANO NA MAWASILIANO
BARAZA LAUUGUZI NA UKUNGA TANZANIA

www.thme.go.tz




